ความเป็นมนุษย์ในความคิดของคุณมันคืออะไรกันนะ จากเหตุการณ์ประท้วงต่างๆในไทย

สวัสดีครับผมอยากมาลองแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันนะครับจากเหตุการณ์ประท้วงในปัจจุบันทั้งฝ่ายที่ชื่นชอบในรัฐบาลและฝ่ายที่ไม่ชอบในรัฐบาล ขอบอกก่อนละกันนะว่าเราเป็นคนที่มีความเชื่อ liberalism และเชื่อในความเป็นมนุษย์ เลยอยากจะรู้จริงๆว่าการเห็นคนโดนจับ โดนข่มขู่ โดนอุ้มหายต่างๆนาๆไปจนถึงลอบฆ่า ที่เรามองว่าไม่เป็นธรรม การเคารพความเป็นมนุษย์ในควาามรู้สึกหรือความหมายของคุณเองคืออะไรและถ้าเราจะใช้สันติวิธีต่อไป เราต้องใช้เวลาอีกนานแค่ไหน และควรจะมีวิธีที่ดีกว่าที่ทำอยู่ตอนนี้ไหมหรือมีความคิดเห็นใดๆเพิ่มเติมไหมครับ
                         ในขณะเดียวกันเราอยากรู้ความคิดเห็นจากคนที่ชื่นชอบฝ่ายรัฐบาลและไม่ชอบรํฐบาลเช่นกัน ว่าคุณคิดว่าความเป็นมนุษย์คืออะไร กฎหมายในความคิดขอคุณคืออะไร และ ถ้าคิดเรื่องผลประโยชน์ที่ประชาชนได้มาคุณว่ามันคุ้มค่ามากแค่ไหน 
                         ประเด็นประมาณนี้นะคืออยากเห็นการให้ความคิดเห็นที่มีวิธีการสื่อออกมาในระดับคนมีความรู้หรือการให้เกียรติอีกฝ่ายนึงด้วยนะครับเราเชื่อว่าคนเราท้ายสุดมันคุยกันได้แหละ เราอยากรู้ความชัดเจนของจุดยืนต่างๆที่ผู้ประท้วงออกมากันในระดับ"ปัจเจกบุคคล"

ปล. ใช้สติ ไม่เอาอารมณ์มานำความคิดนะครับ ผมต้องการ exchange sharing และการรับรู้ถึงจุดยืนก่อนเพราะในบางจุดมันอาจจะยังปรับความเข้าใจกันยากถ้าโต้เถียงกันด้วยอารมณ์หรืออคติ
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
ปีที่ผ่านมา สามนิ้วบอกว่า "ถ้ามีอำนาจ จะรมแก๊สสลิ่มให้หมดประเทศ"
หลังจากนั้นไม่กี่เดือน สามนิ้วบอกว่า "ทำไมต้องฉีดน้ำใส่ผู้ชุมนุม มันรุนแรงเกินไป"
และไม่กี่วันที่ผ่านมา สามนิ้วรุมสาปแช่ง วาฬ ให้เสียชีวิต อย่างสนุกสนาน ในขณะที่ วาฬ กำลังนอนโคม่า

ชักสงสัยว่า ความเป็นมนุษย์ ที่พูดถึงกัน มีให้เฉพาะกับคนบางกลุ่ม และพวกพ้องตัวเองหรือเปล่า

ผมเข้าใจว่า สามนิ้วบางคนไม่ได้เป็นแบบนั้น แต่ที่ผมเห็นคือ สามนิ้วส่วนมาก เป็นแบบนั้น
แสดงความคิดเห็น
Preview