ขอคำแนะนำการเขียน Resume ที่ถูกต้องในการยื่นสมัครงาน (สำหรับมนุษย์เงินเดือนที่มีปสก.)

สวัสดีค่ะ...ตามหัวข้อเลยค่ะ 

อยากได้คำแนะนำว่าจะเขียน Resume ยังไงในการยื่นสมัครงาน สำหรับมนุษย์เงินเดือนที่มีปสก.ทำงานแล้ว เคยได้ยินมาว่า...
1. การยื่น Resume ในแต่ละที่ ต้องเขียนขึ้นมาใหม่หมดทุกครั้ง โดยปรับเนื้อหาให้ สอดคล้องกับตำแหน่งที่จะสมัคร (แต่ไม่โกหกในรายละเอียด) อันนี้จริงไหมคะ
2. ในกรณีที่ส่งเมลล์สมัครงาน เนื้อหาของ Cover letter ควรมีรายละเอียดอะไรบ้าง ที่อ่านแล้วเข้าใจง่าย HR เห็นแล้วสนใจ 

พี่ๆ HR Recruitment แนะนำหน่อยได้ไหมคะ หรือใครมีไอเดียอะไรดีๆ แชร์มาได้เลยนะคะ ตอนนี้สถานการณ์ในการหางาน ณ ตอนนี้ยากลำบากมากๆ เพื่อที่กระทู้นี้จะได้เป็นแรงผลักดันให้ ใครก็แล้วแต่ที่กำลังหางานอยู่ มีกำลังใจในการหางานต่อไปค่ะ..

ขอบคุณค่ะ ยิ้ม
เม่าอ่าน

**ของดการตอบกลับทำนองว่า เป็นคุณๆจะตอบยังไง อันนี้เราตั้งเพื่ออ่านมุมมองของพี่ๆ HR หรือใครก็แล้วแต่ที่อยากแนะนำไอเดียเพื่อต่อยอดนะคะ ความคิดเชิงให้คิดเอง งดก่อนนะคะ คิดมาแล้วระดับนึงแล้ว แต่อยากพัฒนาให้ตรงจุดค่ะ**
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่