Macbook Air 2020 เขียนแอพใช้ Xcode ไหวไหม?

**สอบถามประกอบการตัดสินใจนะคะ**

ปัจจุบันใช้ Macbook Pro 2019 256gb แต่เครื่องมีปัญหาและน้องกำลังจะพัง ราคาซ่อมอยู่ที่ 23,790
ตอนนี้กำลังศึกษาภาษา Swift และทำโปรเจคทำแอพ iOS อยู่ (เราเรียนวิศวคอมฯ กำลังจะจบ) 

เรากำลังคิดว่าจะขายน้องและซื้อเครื่องใหม่ไปเลย เป็น Macbook Air ตัวเก่าไม่ใช่ M1 ในราคาไม่เกิน 4 หมื่น ที่ดูมาคือ 35,900 512gb ไม่รู้หน้าร้านขายเท่านี้ไหม(ร้านกล้วย) ปัญหาคือ เราไม่รู้ว่าตัว air ไหวกับงานด้านนี้ไหม ตอนนี้ลังเลเพราะกลัวว่าเครื่องที่ใช้อยู่จะพังดับไป เพราะมีปัญหานานแล้วยังไม่ได้ส่งซ่อมสักทีและทำงานอยู่ด้วยตอนนี้(โปรเจคค่อนข้างสำคัญ) และจากที่เคยทำแอพแอนดรอยด์มาขนาดสเปคเครื่องแรงยัง compile ช้ามากกกกกกกเลย

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบและคำแนะนำค่ะ (แท็กผิดขออภัย)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่