เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

MacBook Air M2 เห็นว่า256GBช้ากว่า ควรอัพstorageเป็น512GBไหมครับ?

กระทู้คำถาม
ส่วนใหญ่ทำงานแค่พัฒนาในส่วนของหลังบ้าน(Backend) กำลังจะซื้อMacBookเครื่องแรกครับ ถ้าผมเลือกSSD 256GB อยากถามว่าถ้าทำงานกับไฟล์ที่ไม่ได้มีขนาดใหญ่มากมันจะรู้สึกถึงความช้าไหมครับ พอดีงบมีจำกัดถึงแค่อัพRAMได้16ครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
หาวิธีผ่อน หรือ เก็บเงินอีกนิด จะสบายใจกว่าครับ...

การที่เรารู้ว่ามันช้ากว่าปกติ เพราะมันมีการใช้ NAND Chip แค่ตัวเดียว แถมช้ากว่าตัว M1 ก่อนหน้า ทุกครั้งที่ใช้งานจะรู้สึกว่าช้าอย่างผิดปกติในทางจิตวิทยา

งาน back-end บางครั้งต่องเทส พัฒนา performance ของงาน ยังไงก็มีเกี่ยวข้องกับเรื่องความเร็วได้

.. เผลอๆ ทำงานนานไปก็จะกลายเป็น Full Stack อีก โดยเฉพาะในไทยใช้งานครอบจักรวาลครับ...
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่