โดนโกง ดำเนินคดี ได้ไหม

สวัสดีค่ะ   อยากสอบถาม ทนายค่ะ
เรื่องมีอยู่ว่า  ยายของดิฉัน ได้รู้จักกับ ชายคนหนึ่ง
ชายคนนั้น ชักชวนยาย ให้ร่วมลงทุน ทำหอยนางรม
โดยที่ ชายคนนั้น จะเป็นคนดูแล คอกหอย และเป็นคนเก็บสินค้า และขายส่งสินค้า  ส่วนยายมีหน้าที่ นำเงินไปให้ชายคนนั้น อย่างเดียว  ให้เป็นเงินสดค่ะ ไม่มีหลักฐานใดๆ ในการให้เงินไปเลย ให้เงินเค้าไป รวมๆแล้ว 300000 บาท  พอครบกำหนดที่ต้องส่งออกสินค้า  ที่ยาย ได้ลงทุนไป  เค้ากลับบอกไม่มีสินค้าแล้ว ขายออกไปหมดแล้ว  เงินทั้งหมด  ใช้เวลา ประมาณ 1 ปี  ที่ได้ให้ชายคนนั้นไปลงทุน  พอชายคนนั้นพูดว่า ขายออกไปหมดแล้ว  ยายก้อไม่รู้ ว่าจะต้องทำยังไง  ส่วนตัวชายคนนั้น พูดแค่ว่า ไม่เคยเอาเงิน หรือ ลงทุนอะไรกับยายเลย   พอจะมีทางที่จะสามารถดำเนินคดี กับ ชายคนนี้ได้ไหม  ต้องทำอย่างไร   ยายขายของอยู่ตลาด  ไม่ได้ร่ำรวยอะไร  ต้องเลี้ยงดูทุกคนในครอบครัว   แล้วมาเจอเรื่องแบบนี้ หมดหนทางจะไปเลยค่ะ  ไปไม่ถูก  ไม่รู้จะ แก้ปัญหายังไง  ตอนนี้ต้องมาติดหนี้ นอกระบบ เพื่อประทังชีวิตอีก   ขอบคุณที่รับฟังค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview