อยากเก็บสินสอดไว้ตั้งตัว

สวัสดีค่ะ วันนี้เรามีปัญหากวนใจอยากจะปรึกษาพี่ ๆ ชาวพันทิปเรื่องเกี่ยวกับ สินสอด ค่ะ
ต้องเล่าก่อนเลยว่าเรากับแฟนยังอายุไม่เยอะค่ะเพิ่งเรียนจบและเริ่มเข้าสู่วัยทำงาน 
แต่เราทั้งคู่ ณ ตอนนี้มีความคิดตรงไปในทางเดียวกันว่า เราอยากมีชีวิตคู่ร่วมกัน ตอนนี้คบกันมาได้ 2 ปีแล้วค่ะ
แล้วเราทั้งคู่ก็รู้ดีค่ะว่า การที่เราจะแต่งงานกันนั้น เราต้องเก็บเงินสร้างเนื้อสร้างกันเอง เพราะครอบครัวแต่ละคนมีภาระ
คงไม่ใช่เรื่องที่เราจะรบกวนเงินพ่อกับแม่มาเป็นค่าสินสอด หรือต้องขายที่ขายทางมาแต่งงาน

ก็เลยคุยกันว่าเราควรจะเก็บเงินสร้างตัวกันยอดเท่าไหร่ดี
แฟนก็พูดว่า จริง ๆ ควรถามพ่อกับแม่เธอก่อนว่าเขาจะเรียกค่าสินสอดยังไง ซึ่งใจจริงเราไม่ได้คิดเลยว่าต้องถามพ่อกับแม่เรา
เพราะเราคิดเองว่า ก็เราจะเก็บเงินกันเอง เราก็ควรตั้งเป้าหมายเองรึเปล่า เพราะสุดท้ายเงินก้อนนี้เราก็จะเก็บกันไว้เองอยู่แล้ว
แต่ในเมื่อแฟนพูดขึ้นมาแบบนี้ก็เลยไปคุย แบบคร่าว ๆ กับพ่อก่อนค่ะ ว่าเออวางเเผนจะเก็บเงินแต่งงานกันเองนะ
แล้วก็เปรย ๆ ว่า เคยคิดมั้ยว่าถ้าผู้ใหญ่ฝั่งแฟนมาสู่ขอจะคิดค่าสินสอดยังไง พ่อก็ตอบว่าจริง ๆ ไม่คิดนะ เพราะลูกก็จะเก็บเงินกันเองอยู่แล้ว
เก็บกันได้เท่าไหร่ พร้อมเมื่อไหร่ ก็พาผู้ใหญ่มาคุยกัน และพ่อขอไว้ว่าอย่าไปกู้หนี้ยืมสินกันมาแต่งนะ พ่อไม่อยากให้เป็นหนี้ ไอ่เราก็โล่งใจ
แต่พ่อก็ยังไม่วายเบรกไว้ว่า เออคุยกับพ่อแล้วก็ต้องคุยกับแม่ด้วยนะ พ่อไม่คิดแต่แม่พ่อก็ไม่รู้เหมือนกัน

พอเราไปคุยกับแม่ คำว่าค่าน้ำนมพุ่งมาคำแรกเลยค่ะ T^T แม่บอกคิดแน่นอน แม่ก็อ้างว่ายังไงก็ต้องเอาเงินมาคืนปู่ แม่ไม่เท่าไหร่
แต่ค่าที่ปู่ส่งเรียนอีกล่ะ เงินปู่ก็หร่อยหรอแล้ว ยังไงค่าสินสอดก็ต้องให้เขา พอแม่อ้างมาแบบนี้เราก็อธิบายต่อไม่ถูกเลยค่ะ 
ซึ่งพอมาทบทวนกับตัวเอง (ยังไม่บอกแฟนนะคะ) ก็คิดว่าจริง ๆ ถ้าแม่จะเอาเงินก้อนนั้นไปคืนค่าเล่าเรียนให้ปู่ 
(ที่ซึ่งจริง ๆ เราเคยพยายามจะขอผ่อนคืนปู่เป็นรายเดือนแล้ว แต่ปู่ไม่ยอม ปู่บอกว่าส่งให้เรียน ไม่ได้คิดว่าต้องคืน) 
มันก็ควรจะเป็นเราเก็บคืนเองหรือเปล่า เพราะปู่ไม่ได้ส่งเเฟนเราเรียนสักหน่อย
เราเลยคิดว่ามันไม่แฟร์ที่จะเอาเงินสินสอดที่ร่วมใจกันเก็บเพื่อสร้างตัวไป 
ซึ่งถ้าจะให้เก็บเงินสองก้อนไปพร้อมกันมันยังดูหนักไปสำหรับเราน่ะค่ะ  

เราเห็นแก่ตัวเกินไปมั้ยคะที่ไม่อยากให้เงินสินสอดกับแม่ และเราควรเข้าไปคุยกับแม่ยังไงดี
เราก็กลัวว่าถ้าเราอธิบายไปแม่จะคิดว่าเราข้างผู้ชาย เกินไป
หรือเราต้องเก็บเงินทีละก้อน แต่งงานเสร็จก็เก็บเงินอีกก้อนให้แม่ 
แบบนั้นหรือเปล่า ? คิดไม่ตกเลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview