ใครเคยส่งของไปอเมริกากับไปรษณีย์ไทย แล้วของหายบ้างคะ? ทำยังไงดี

ตามหัวข้อเลยค่ะ
ส่งพัสดุไปอเมริกากับไปรษณีย์ไทยค่ะ แบบ ePackage
ส่งตั้งแต่วันที่ 1 กพ. ปลายทางเพิ่งได้รับของวันนี้ค่ะ
เรื่องเวลาในการส่งเราไม่ติดใจอะไรเพราะทางนู้นมีพายุหิมะถล่มเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว
อาจจะดีเลย์ได้ อันนี้รับได้และเข้าใจค่ะ
แต่ประเด็นคือกล่องโดนเปิดและของหายไปบางส่วนค่ะ
สภาพกล่องถึงปลายทางเละเทะมากกกค่ะ
มีรอยเปิดและติดเทปปิดอีกที
ในใบ customs declaration เราเขียนชัดเจนมากว่าของข้างในมีอะไรบ้าง จำนวนกี่ชิ้น
ปรากฏว่าถึงปลายทางของหายไป 2 ชิ้นค่ะ เสียใจมากก

อยากทราบว่าแบบนี้ต้องทำยังไงคะ พอจะจามได้มั้ย
เบื้องต้นโทรหาไปรษณีย์แล้ว เขาแจ้งว่าต้องให้ปลายทางไปแจ้งที่ไปรษณีย์ปลายทาง
แล้วเขาจะทำเรื่องกลับมาที่ไทยอีกที
ปล.ไม่ได้ทำประกันของค่ะ อันนี้ความผิดเราเองที่ไม่ศึกษาให้ดีก่อนส่ง
เรื่องค่าของที่เสียก็ไม่เป็นไร แต่อยากทราบว่าจะตามได้มั้ยคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่