ความรัก

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
รู้สึกไม่ค่อยดี

ผมถูกกล่าวหาว่าเป็นฆาตกร

ไอ้บ้านั่น มันฆ่าหั่นศพแฟน แล้วไง ผมได้จับมีดนั่นหรือเปล่า

ผู้หญิงที่โดดแม่น้ำตายคนนั้น ผมถีบเธอรึไง

แล้วผู้หญิงที่ทนยอมให้ผัวทุบตีนั่นก็ด้วย ผมล่ามคอเธอไว้เหรอ

ลุงคนนั้นที่โดนผู้หญิงหลอกจนหมดตัว เขาโง่เองใช่มั้ย

แต่นี่อะไร  เด็กนักเรียนใจแตก ท้องไม่มีพ่อ ก็หาว่าผมเป็นสาเหตุ

ชายหนุ่มกินเหล้าเมาหยำเป ก็หาว่าผมเป็นตัวการ

ผีผู้หญิงที่รอผัวจนงุ่นง่าน ออกอาละวาดหลอกหลอนผู้คน ก็มาโทษผม

ไอ้หัวล้านจ้องแย่งเมียเพื่อนที่เป็นจอมเจ้าชู้  ก็จะโทษผมให้ได้

หญิงสาวเอามีดแทงตัวตายตามแฟนหนุ่มที่กินยาพิษตายด้วยความเข้าใจผิด  มันเกี่ยวอะไรกับผมด้วยล่ะ

พวกเขาเหล่านั้นกับผมน่ะ รู้จักกันงั้นเหรอ 

ถ้าพวกเขารู้จักผมจริงๆล่ะก็  พวกเขาคงไม่เป็นอย่างนั้นหรอก

ดูอย่างผู้ชายคนนั้นสิ

ผมคือผู้ที่ทำให้ผู้ชายคนนั้นเลิกบุหรี่ในวันที่เมียของเขาท้อง
ผมคือผู้ที่ทำให้เขากลับบ้านไปกินข้าวเย็นพร้อมหน้ากับครอบครัวตรงเวลาทุกวัน

ผมทำให้ผู้หญิงที่กำลังให้นมลูกคนนั้นยิ้มได้ แม้ว่าลูกจะกัดหัวนมเธอ

ผมคือผู้ที่ทำให้ลุงคนนั้นให้ข้าวไอ้เจ้าแมวลาย ทั้งที่มันฉี่รดแล็ปท็อปจนพัง

ผมทำให้คุณยายที่เป็นมะเร็งระยะสุดท้ายอยู่ต่อได้อีกหลายปี

ผมคือผู้ที่ทำให้ไอ้เด็กเกรียนนั่นปีนขึ้นไปบนเสาธงตะโกนโหวกเหวกไร้สาระในวันจบการศึกษา

ผมทำให้แม่ค้าขายดอกไม้หน้าบานด้วยความดีใจ

ผมทำให้คนกลับมา หลังจากที่หนีไปเป็นสิบปี

ผมทำให้ไอ้หนุ่มนั่นเขียนกลอนรักได้หวานหยดย้อย 
และยังพี่ชายคนนั้นที่ดีดกีต้าร์ร้องเพลงชวนให้เคลิบเคลิ้ม

ผู้หญิงคนนั้นที่มีความกล้ายื่นกระดาษแผ่นเล็กๆนั่น ก็เพราะผม
เด็กผู้หญิงที่คุยโทรศัพท์บนที่นอน ตัวบิดเป็นเกลียว นั่นก็เพราะผม

ผมคือผู้ที่ทำให้วันวาเลนไทน์มีความหมายมากกว่าวันตรุษจีนหรือวันมาฆบูชา
ผมทำให้คนแห่ไปจุดธูปกันมืดฟ้ามัวดินที่หน้าห้างเซ็นทรัลเวิลด์

ผมคือผู้ที่ทำให้คนกลับไปเป็นเด็กได้อีกครั้ง

ผมทำให้คุณตาคนนั้นคุกเข่าให้กับคุณป้าข้างบ้าน แม้ว่าเขาจะรู้ตัวว่าข้อเข่าเสื่อม คุกเข่าลงไปแล้วจะลุกเองไม่ไหว

ผมทำให้ผู้หญิงคนนั้นผูกริบบิ้นสีเหลืองไว้ที่กิ่งไม้จนเต็มต้น

ผมทำให้ชายคนนั้นพาสาวความจำสั้นไปเที่ยวรอบเมือง แม้เขาจะรู้ว่าพรุ่งนี้เธอจะจำเขาไม่ได้

ผมทำให้ชายอีกคนตามหาผู้หญิงที่รู้จักกันแค่ไม่กี่วันที่เกาหลีอย่างบ้าคลั่ง โดยที่เขาไม่รู้แม้แต่ชื่อของเธอ

ผมคือผู้ที่ทำให้หญิงหม้ายคนนั้น ไม่ยอมแต่งงานใหม่จนตายไปเจอกับผัวทหารญี่ปุ่นที่ทางช้างเผือก 

ผมทำให้นักขุดเจาะเป็นผู้เสียสละรั้งอยู่บนอุกกาบาตนั่นเพื่อกดตัวจุดระเบิด

ผมทำให้เอเยนต์นักกีฬาคนนึงบุกเข้าไปในสโมสรสตรี เพื่อบอกแฟนว่าเธอทำให้เขาสมบูรณ์  และผมทำให้เธอเสร็จเขาตั้งแต่ ฮัลโหล

ผมคือผู้ที่คงอยู่ แม้ว่ามนุษย์จะสิ้นอายุขัย  และจะคงอยู่ตลอดไป ตราบที่ยังมีมนุษย์อยู่

ผมทำให้เงิน และสิ่งมีค่าอื่นๆไร้ความหมาย

ผมคือผู้ที่ทำให้กลางวันสว่างสดใส  และทำให้กลางคืนอ่อนโยนนุ่มนวล

ผมทำให้สายฝนเย็นฉ่ำ  และสนุกสนานที่ได้เปียกปอน

ผมคือผู้ที่ทำให้โลกเป็นสีชมพู  ทำให้ดอกไม้ผลิบาน  ทำให้น้ำต้มผักมีรสหวานละมุน 

และยังมีอื่นๆอีกมากมายก่ายกอง ที่ให้เล่าทั้งวันก็ไม่หมด 

เห็นมั้ย ผมทำอะไรดีๆตั้งเยอะ

แต่ผมกลับถูกตราหน้าว่าทำให้คนตาบอด และยังลือกันว่าผมอยู่ที่ไหน จะมีความทุกข์ที่นั่น  ซึ่งผมไม่ชอบซะจริงๆ

ที่ว่ามาทั้งหมดนี่น่ะ

ก็ไม่มีอะไรมาก  แค่อยากเล่าสู่กันฟัง

อ๊ะ  จบเรื่องแล้ว  ผมยังไม่ได้แนะนำตัวเลยนี่นา

แต่ ถึงไม่บอก  พวกคุณก็คงรู้อยู่แล้วใช่มั้ย

ผมคือ...

.....................................................................................................................................................................................
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่