เจ็บคอจากการเค้นเสียงร้องเพลง ?

คือผมรู้ว่าตัวเองร้องเพลงไม่เป็น (เข้าขั้นร้องเหมือนบ่นเลย) ผมก็รู้ตัวว่า เราติดร้องแบบโมโนโทน จากนั้นก็ผมก็หาทำฝึกร้องเพลง ทุกวัน คือไม่ได้ถึงขั้นจะเอาดีด้านเพลง จะเป็นนักร้องให้ได้หรอกครับ แต่ผมไม่ชอบที่จะต้องยอมแพ้ให้กับสิ่งที่บอกว่าเป็นไปไม่ได้ เช่นร้องเพลงให้เพราะ ให้คนอื่นฟังแล้วไม่รู้สึกรำคาญ ผมรู้สึกว่ามันเข้าใกล้มากแล้วเสียงที่ผมร้องจากตอนแรกมันโทนต่ำ ตอนนี้คือรู้ตัวเลยว่าเสียงเราทำให้มันหวานได้
แบบเสียงแหลมๆ ผมฝึกหายใจ ฝึกเปล่งเสียงจากท้อง แต่หลังๆผมอยากให้เสียงผมแหลมแบบแข็งแรงกว่านี้ แล้วผมก็ไม่รู้ว่าไปเค้นเสียงแบบไหน จนทำให้รู้สึก เจ็บคอเหมือนมีก้านบางอย่างแทงคอ (หรืออาจจะเป็นเส้นเสียงเกิดความเสียหาย) ผมเจ็บคอ
เลยอยากได้คำแนะนำจากคนที่ร้องเพลงเป็น 
หรือใครก็ได้ช่วยบอกวิธีรักษากล่องเสียง 
กับแนวทางการฝึกร้องอย่างถูกวิธีทีครับ

บอกตามตรงที่ผมฝึกร้องทุกวันนี้คือไม่มีใครสอน ผมฝึกคนเดียวตลอด
ซึ่งก็นั่นแหละครับ โอกาสผิดพลาดสูง 
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่