ขอกลับไปคืนดีกับเเฟน เเต่เเฟนให้เปลี่ยนศาสนา?

กระทู้คำถาม
ผมคบกับเเฟนมาเป็นเวลาปีกว่าเเล้วครับ ผมกับเเฟนอายุห่างกันพอสมควร เเฟนผมอายุมากกว่าผมครับ ผ่านไปปีกว่าๆ ด้วยผมนับถืออิสลาม เเฟนนับถือพุทธ มีอะไรหลายๆที่เเฟนผมพึ่งรู้ ก่อนหน้านี้รู้เเค่ว่าอิสลามทานหมูไม่ได้ เลี้ยงสุนัขไม่ได้ พออยู่ด้วยกันมันจะมีข้อบังคับอะไรหลายๆที่อิสลามได้ห้าม เเฟนผมเเละผมต่างฝ่ายต่างปรับทั้งสองฝ่ายครับเพื่อให้สบายใจครับ หลายๆอย่างผมทำให้เเฟนผมอึดอัด ทั้งการกินในบางครั้ง มุมมอง ทัศนคติ บางอย่างเราต่างกัน จนผมออกจากบ้านเเฟนกลับมาอยู่บ้านตอนนั้นผมออกมาเพราะเเค่น้อยใจเเฟน พอหายน้อยใจ เเละขอคืนดีขอกลับไปหาเเฟนเพราะผมยังรักเขามาก เเต่เเฟนผมยื่นข้อเสนอถ้าอยากกลับมา ให้ผมเปลี่ยนศาสนามาเป็นนับถือพุทธ ด้วยเหตผล ถือเป็นการเริ่มต้นใหม่ มุมมองทัศนคติ ความคิด เราอาจปรับเหมือนกันไปในทิศทางเดียวกัน อยู่ด้วยกันเเบบศีลเสมอกัน เเต่ผมเองยอมรับข้อเสนอนี้ไม่ได้ โดยให้เหตผล ขอนับถืออิสลาม เเต่ผมจะนำหลักคำสอน การปฎิบัติ ที่คล้ายกันทั้งสองศาสนามาปรับใช้ร่วมกัน ปรับจูน ให้เข้ากัน สิ่งไหนผมไม่เคร่งผมพยามลืมหูลืมตา ผมขอเเฟนพอจะมีข้อเสนออื่นไหมที่ไม่ใช่เรื่องของศาสนา เเต่เเฟนผมยืนยันจะยื่นข้อเสนอเดิม ผมจึงข้อคำเเนะนำจากทุกท่านพอจะมีทางออกอื่นที่ดีกว่านี้ไหมครับที่ทำให้ผมกลับไปคบกับเเฟนได้ครับ รบกวนเเนะชี้นำผมหน่อยครับ เพราะผมยังรักเขาครับ ขอบคุณครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ชื่นชมกับความพยายามของคุณ คือการพบกันครึ่งทางซึ่งทางคุณเองก็ไม่ขอให้แฟนเปลื่ยนศาสนา  แต่ทางแฟนกลับอยากให้เปลื่ยน คงมีปัญหาแน่นอนครับ ก็ขอให้ผ่านด้วยดี เพราะที่เห็นผ่านมามีแต่มุสลิม อนากให้ศาสนาอื่นเปลื่ยนมาหาตน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่