มีเสมหะสีเขียวข้นเป็นก้อนมาตั้งแต่เกิด

ผมเป็นภูมิแพ้ครับ แพ้ฝุ่น แพ้ขนแมว ตั้งแต่ผมเด็กๆ เสมหะก็เป็นสีเขียวมาตลอด ปริมาณเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ จนตอนทำงาน กลายเป็นกิจวัตรประจำวัน ที่ต้องถ่มเสมหะเป็นก้อนๆ ข้นๆ เขียวๆ ทุกๆ 1-2 ชั่วโมง และจมูกก็แน่นขึ้นเรื่อยๆ ทุกบ่ายผมต้องสั่งเสมหะเหล่านี้ออกทางจมูกเพื่อให้จมูกโล่ง ทุกๆครั้งต้องสั่งแรงขึ้นเรื่อยๆ จนเจ็บหู ตอนนี้ก็ยังมีอาการกลืนน้ำลายแล้วดังกึ๊กๆ และหูซ้ายเวลาเจอเสียงดัง จะอื้อๆ ง่ายกว่าปกติ จนเมื่อประมาณปีที่แล้ว ผมใส่ผ้าปิดปากทั้งวันแล้วตอนเย็นก็หายใจไม่ออกเลยไปหาหมอ ปรากฏว่าเป็นริดสีดวงจมูก เข้าผ่าตัดเสร็จเรียบร้อย รู้สึกราวเกิดใหม่ จมูกโล่งมากๆ เสมหะก็แทบไม่มี(แต่ยังเขียวอยู่) ผมแจ้งเรื่องเสมหะเขียวให้หมอทราบ หมอให้กินยาฆ่าเชื้อมาตลอดสามเดือนหลังผ่าตัด อาการเสมหะต่างๆ หายเป็นปลิดทิ้ง เสมหะมีน้อยมากต่อวัน เป็นสีขาว จมูกโล่งทั้งวันตอนบ่ายๆก็ไม่ต้องไปเคลียจมูก หูก็เริ่มดีขึ้นกลืนน้ำลายไม่มีเสียง แต่หูซ้ายเหมือนจะอ่อนแอถาวรแล้ว หลังจากนั้นก็เลิกกินยาฆ่าเชื้อ อาการต่างๆที่เล่ามาก็ค่อยๆกลับมา และเหมือนจะมากขึ้นเรื่อยๆ รบกวนสอบถามครับว่าผมควรทำยังไง อาการนี้มีทางรักษาหายถาวรไหม อันตรายมากไหมในระยะยาวครับ (ผมกำลังจะไปหาหมอตามนัดวันที่ 20 เดือนหน้าครับ) ขอบพระคุณครับ (อีกนิดครับ หลังจากหยุดกินยาเชื้อ สิวก็ขึ้นเยอะมาก ไม่ทราบเกี่ยวข้องกับยาที่กินไหมครับ)
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview