แชร์ประสบการณ์ : เที่ยวภูเก็ต เสม็ดนางชี

1. เกิดมาจนอายุ 40 กว่าๆ แล้วยังไม่เคยไปเที่ยวภูเก็ตแบบจริงๆ จังๆ ซะทีนึงค่ะ มีแต่ไปทำงาน เช้าไปเย็นกลับ ไม่ให้ค้าง....

2. ตอนที่ถูกส่งไปทำงาน เราฉายเดี่ยวค่ะ หลังจากลงเครื่องต้องหาทางไปบ.ลูกค้าที่อยู่ในตัวเมืองเองซึ่งก็หนีไม่พ้นแท๊กซี่ค่ะ ค่ะ!!!!! โดนไปค่ะ 700 บาท ทั้งๆ ที่ขับรถไปไม่ถึงครึ่งชม.

3. ที่พูดถึงในข้อ 2 นี่คือเมื่อเกือบ 15 ปีที่แล้วนะคะ ตัวเลือกในการเดินทางจากสนามบินไปตัวเมืองมีให้เลือกไม่มากนัก เรียกว่าแทบจะไม่มีเลยจะดีกว่า

4. ขากลับลูกค้าใจดีขับรถมาส่งที่สนามบินเพราะคงรู้ว่าขามาโดนโขกไปเท่าไหร่

5. จากข้อ 2-4 เราเลยเข็ดขยาดกับภูเก็ต ไม่กล้าไปเที่ยว กลัวหมดเนื้อหมดตัว

6. แต่ๆๆๆๆๆๆๆ พอโควิทมา อะไรๆ ก็ไม่เหมือนเดิมค่ะ ทุกๆ อย่างในภูเก็ตถูกลง ค่าโรงแรมเอย ค่าเดินทางเอย.... แถมมีโครงการเราเที่ยวด้วยกัน ค่าที่พัก ค่าอาหารยิ่งถูกลงไปอีก (ถ้าที่ร้านเขาร่วมโครงการนะคะ) แล้วจะรออะไร ไปเที่ยวภูเก็ตกันค๊าาาาาา.....

7. เที่ยวภูเก็ตคราวนี้เรานั่งเครื่องไปลงที่โน่นเลย เพื่อความสบายใจเราเลือกเช่ารถขับเที่ยวเองค่ะ

8. เริ่มต้นที่สนามบินสุวรรณภูมิเลยค่ะ คิดถึงมากกกกกก ไม่ได้มาตั้งนาน ทริปอะไรๆ ที่แพลนไว้ล่มหมดเพราะเจาโควิท

9. ประเดิมด้วยการถ่ายรูปกับพี่ยักษ์ แฟนเรามันตั้งชื่อรูปนี้ว่า “ยักษ์ นัง” แถมเอาไปโพสในเฟสด้วย!!!!!

10. สนามบินเงียบเหงามาก............ ไม่เคยเห็นสุวรรณภูมิเงียบเหงาแบบนี้มาก่อน

11. เงียบเหงาจนน่าใจหาย.....  หวังว่าทุกอย่างจะกลับมาเป็นเหมือนเดิมโดยเร็วค่ะ

12. ตัดภาพมาบนเครื่องเลยค่ะ เราซื้อตั๋วพร้อมกับซื้อน้ำหนักเลยทีเดียว สั่งอาหารล่วงหน้าทั้งขาไปและขากลับค่ะ จริงๆ คืออยากชิมว่าอาหารแอร์เอเชียจะอร่อยหรือเปล่า

13. บอกตามตรงว่าผิดคาดค่ะ อาหารบนเครื่องอร่อยกว่าที่คิดแหะ มีชานมไข่มุกขายด้วย ขวดละ 90 บาท ถ้าสั่ง 2 ขวดจะอยู่ที่ 150 บาทค่ะ

14. ไข่มุกในชาทำจากบุกนะคะ เคี้ยวมันดีค่ะ ถ้าสั่งล่วงหน้าตั้งแต่ตอนจองตั๋วตจะเหลือขวดละ 75 บาทค่ะ

15. จริงๆ ไม่ได้ตั้งใจจะซื้อชานมนะคะ ไม่ค่อยอินเท่าไหร่ แต่น้องแอร์พูดเก่งและขายเก่งมากกกกกกกกกกก.................. พูดซะอยากลองชิมจนต้องยอมควักกระเป๋าเลยค่ะ

16. ขนมปังเบบี้เนยโสดหน้านูเทล่าอีกอย่าง พูดซะอยากลองชิม แต่โชคดีที่ของหมดก่อนถึงเรา.....

17. ผู้โดยสารแถวหน้าเรานี่ซื้อชานมกับขนมปังกันอย่างเมามันส์ค่ะ... ทั้งกินบนเครื่องแล้วเอากลับบ้านค่ะ

18. ใครบินแล้วเจอน้องแอร์กลุ่มน้ี กรุณากอดกระเป๋าตังของท่านไว้ให้แน่นๆ นะคะ

19. หลังจากลงเครื่องก็ไปรับรถที่จองไว้ จากนั้นก็ขับไปหาดไม้ขาวค่ะ เพื่อถ่ายรูปกับเครื่องบินค่ะ

20. จากลานจอดรถหน้าหาด เราสามารถนั่งรถรับจ้างไปจุดถ่ายรูปได้ค่ะ ค่าโดยสารคนละ 20 บาท หรือจะเดินไปก็ได้นะคะ ไม่ไกลมาก

21. ก่อนจะมาให้เช็คเวลาเครื่องลงให้ดีๆ ก่อนนะคะ เดี๋ยวจะมาเก้อ เครื่องจะลงเยอะช่วง 9.00 - 11.00 และช่วง 15.00 ค่ะ

22. อีกอย่างนึงที่ต้องเช็คคือทิศทางลมค่ะ ลุงที่ขับรถพาเราไปส่งบอกว่าเครื่องบินจะขึ้นลงทางไหนขึ้นอยู่กับทิศทางลมด้วยค่ะ เวลาปกติก็ทางนึง ถ้าพายุเข้า ถ้าลมแรงๆ ก็อีกทางนึง ดวงล้วนๆ ค่ะ

23. ตอนถ่ายต้องทนร้อนนิดนึงนะคะ แดดแรง แถมต้องยืนรอตั้งแต่เห็นเครื่องบินมาลิบๆๆๆๆๆๆ.... ไม่งั้นไม่ทันค่ะ

24. เราว่าเดินไปถ่ายใกล้หาดดีที่สุด ไม่มีคนเลย ส่วนใหญ่คนจะไปออกันที่รั้วสนามบินค่ะ

25. 1st mission สำเร็จลุล่วงค่ะ ไปกินข้าวกลางวันกันดีกว่าค่ะ

26. มื้อแรกในภูเก็ตเรากินร้านระย้าค่ะ มีส่ังแกงปูใบชะพลู หมูฮ้อง ใบลิ้นห่านผัดไข่ สะตอผัดกุ้ง ปลากะพงทอดน้ำปลา กุ้งซอสมะขาม

27. 2 คน 6 อย่าง กำลังจุกๆ ค่ะ แกงปูเนื้อปูเป็นก้อนๆ เหมือนหั่นปู ผ่า 4 แล้วใส่มาในแกงเลย ไม่มีเศษกระดองให้ระคายเคืองปากค่ะ ทึ่งความสามารถของคนแกะจริงๆ

28. หมูฮ้อง สะตอ ปลากะพงอร่อยค่ะ ใบลิ้นห่านก็แปลกดีไม่เคยกินค่ะ กุ้งซอสมะขามสามารถสั่งเป็นตัวได้นะคะ

29. กินคาวไม่กินหวานไม่ได้ค่ะ โอ้วเอ๋ค่ะ ของที่ร้านนี้มีใส่โอ้วเอ๋ ถั่วแดง แล้วก็ลูกชกค่ะ

30. โอ้วเอ๋จะเป็นวุ้นนิ่มๆ หอมๆ ที่อยู่ในถ้วยค่ะ คุ้นๆ เหมือนเราจะเคยกินตอนเด็กๆ ตามงานทำบุญแถวบ้านค่ะ

31. ร้านระย้าสามารถจอดรถในร้านได้ค่ะ แต่ที่จอดมีจำกัดมากๆ ถ้าในร้านไม่ว่างสามารถจอดริมถนนได้ค่ะ

32. ถ้าไม่ชอบคนเยอะหรือไม่อยากรอคิวแนะนำให้ไปก่อนหรือหลังเที่ยงค่ะ ขนาดเราไปถึงเกือบบ่าย 2 ยังต้องไปรอคิวเลยค่ะ

33. ตอนเย็นไม่ค้องพูดถึงค่ะ คิวแน่นมาก

34. ร้านนี้ราคาอาจจะแรงนิดนึงแต่อาหารรสชาติดีค่ะ กุ้งสดและใหญ่ ปลาสด ปูเป็นก้อนๆ และปูเยอะมาก ราคาสมน้ำสมเนื้อกับคุณภาพอาหารค่ะ

35. ท้องอิ่มก็ขับไปโรงแรมค่ะ รีบไป check-in จะได้มีเงินเข้า app เป๋าตังเร็วๆ เผื่อทันใช้มื้อเย็นค่ะ

36. วิวจากในห้องพักค่ะ สวยๆ

37. จริงๆ คือนั่งรอเวลาด้วยค่ะ วางแผนไว้ว่าจะไปดูพระอาทิตย์ตกที่แหลมพรหมเทพ แต่จะให้ไปนั่งตั้งแต่บ่าย 3 มันก็ดูจะทรมานไปหน่อยค่ะ จะไปเที่ยวที่อื่นก่อนก็กลัวกลับมาไม่ทัน นั่งรอมันในห้องเนี่ยแหละค่ะ

38. เอาเข้าจริงก็เกือบจะไม่ได้ไป เผลอหลับทั้งคู่เลย -_-“

39. จากโรงแรมไปแหลมพรหมเทพไม่ไกลค่ะ แต่นักท่องเที่ยวทุกคนมีเป้าหมายเดียวกัน ถ้าไปช้าเกินอาจจะหาที่จอดรถยากหน่อยนะคะ

40 วิวจากแหลมพรหมเทพค่ะ

41. คนเยอะมากค่ะ ทุกคนจะมายืนออกันที่บันไดทางลงไปแหลมเพื่อดูพระอาทิตย์ตก

42. สามารถเดินลงไปได้ถึงปลายแหลมเลยนะคะ เราไม่ได้ลงไปนะคะเพราะได้ข่าวว่ากว่าไกลอยู่

43. แผนเดิมกะว่าจะไปกินข้าวต้มโกเบ๊นซ์แต่ยังจุกๆ จากร้านระย้าอยู่เลยไม่ได้ไปค่ะ ดูจากรีวิวหลายอันเห็นบอกว่าโต๊ะเต็มตั้งแต่ร้านยังไม่เปิดเลย

44. อิ่ม เพลียแดดตอนไปถ่ายเครื่องบิน และง่วง สรุปคือกลับรร.นอนค่ะ

45. ก่อนเข้าห้องก็แวะซื้อน้ำซื้อขนม 7-11 หน้ารร. เพราะพรุ่งนี้จะออกเช้าด้วย ไม่อยากเสียเวลาค่ะ

46. อาบน้ำ แปรงฟัน เตรียมตัว landing บนที่นอน....  อาบเสร็จถึงรู้ว่าอิคุณแฟนกดสั่งโกเบ๊นซ์ไซด์ใหญ่สุดคนละชามซะงั้น!!!!!!!!

47. เพิ่มกระเทียมเจียวอีกตะหาก!!!  ยิ่งไปกว่านั้นคือโทรไปขอยืมชามของโรงแรมมาแล้วด้วน!!! อะไรจะพร้อมกินขนาดนั้น

48. สรุปก็หมดค่ะ คนละชาม เห็นเรากินช้ายังจะมาแย่งเรากินอีก ต้องคอยหลบเดี๋ยวโดนจกหมูไปค่ะ

49. อร่อยสมคำร่ำลือค่ะ ไว้ต้องหาเวลาไปนั่งกินที่ร้าน

50. เพราะข้าวต้มแห้งเราเลยต้องเริ่มพิธีกรรมก่อนนอนใหม่อีกรอบ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่