สุนัขจรจัด

ขอโทษชาวรักสุนัขด้วยนะครับ ผมเองก็รักน้องหมาเหมือนกัน แต่ไม่สามารถทำใจยอมรับเรื่องสุนัขจรจัดได้เลยครับ อยากทราบว่าทุกท่านคิดว่าการที่มีสุนัขจรจัดอยู่เป็นประโยชน์อย่างไร หรือพัฒนาบ้านเมืองอย่างไร จึงมีคนที่ยังคงรักและดูแลสุนัขจรจัดอยู่
ซึ่งเราไม่สามารถทำอะไรกับคนเหล่านั้นได้
.
.
การให้บทนิยามดังกล่าว ที่ให้หมายความรวมถึง “ผู้ให้อาหารสุนัขเป็นประจำด้วย” จึงเป็นข้อบัญญัติที่เป็นการสร้างขั้นตอนโดยไม่จำเป็น สร้างภาระให้เกิดกับประชาชนเกินสมควรและไม่ชอบด้วยกฎหมาย ศาลปกครองสูงสุดจึงพิพากษาให้เพิกถอนข้อบัญญัติ ฯ ข้อ 5 เฉพาะที่ให้ความหมาย “เจ้าของสุนัข” ว่า ผู้ให้อาหารสุนัขเป็นประจำด้วย” นั่นหมายความว่า ผู้ให้อาหารสุนัขเป็นประจำก็ไม่ถือว่าเป็นเจ้าของ ตามนัยคำพิพากษาศาลปกครองสูงสุด
.
.
หากผมพบเจอสุนัขจรจัดผมจะทำอะไรได้บ้างครับ เนื่องจากผมรับไม่ได้จริงๆ การที่มีสุนัขจรจัดมากเกินไป และทำให้เกิดอันตรายต่อทั้งตัวผมและเด็กๆ คนสัญจรไปมา ควรทำอย่างไรกับพวกที่รักสุนัขแบบผิดๆ ดีครับในเมื่อกฎหมาย.กล่าวว่า.ผู้ที่ให้อาหารไม่ใช่เจ้าของ ผมสามารถโทรแจ้งหน่วยงานมาเก็บสุนัขจรจัดได้เลยใช่ไหมครับ จะไม่เป็นการทำร้ายจิตใจคนเหล่านั้นหรือสร้างศัตรูใช่ไหมครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่