รังสีเอกซ์ปะทะรังสีเอกซ์จะเป็นอย่างไรครับ?

1.รังสีเอกซ์เจอกับรังสีเอกซ์จะทำให้อำนาจทะลุทะลวงลดลงหรือไม่ หรือส่งผลกระทบอื่นๆอย่างไร
2.สมมติว่ามีแผ่นชนิดหนึ่ง ดูดซับรีงสีเอกซ์ไว้ แล้วต้องการปล่อยรังสีเอกซ์ออกมา สามารถทำได้หรือไม่ เช่น ใช้ไฟฟ้ากระตุ้น
3.สมมติดาวเทียมบางดวงมีการสร้างสนามแม่เหล็กขึ้นมาเพื่อป้องกันลมพายุสุริยะ แล้วปล่อยรังสีเอกซ์จากดาวเทียมอีก รังสีเอกซ์จะไปทำให้ประสิทธิภาพของสนามแม่เหล็กลดลงหรือไม่
4.รังสีเอกซ์มีผลต่อการติดต่อสื่อสารหรือไม่ครับ เช่น รบกวนสัญญาณวิทยุ 
หรือทุกท่านสามารถแปะลิงก์ คีย์เวิร์ด แหล่งที่มาในการศึกาาเพิ่มเติมได้ครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
1.รังสีเอกซ์เจอกับรังสีเอกซ์จะทำให้อำนาจทะลุทะลวงลดลงหรือไม่ หรือส่งผลกระทบอื่นๆอย่างไร
เรื่องนี้  ผมเองก็ไม่เคยเรียน  ไม่เคยศึกษาเองมาก่อน
แต่คิดว่าเป็นหัวข้อนี้ในฟิสิกส์อนุภาคครับ
https://en.wikipedia.org/wiki/Two-photon_physics

2.สมมติว่ามีแผ่นชนิดหนึ่ง ดูดซับรีงสีเอกซ์ไว้ แล้วต้องการปล่อยรังสีเอกซ์ออกมา
สามารถทำได้หรือไม่ เช่น ใช้ไฟฟ้ากระตุ้น

หาก X-ray photons วิ่งไปกระทบแผ่นหนึ่ง  แล้วถูกดูดซับไว้
สิ่งที่จะเกิดขึ้นคือ  atom ของแผ่นนั้นจะ re-emited photon
ที่มีพลังงานน้อยลง (ความยาวคลื่นมาก) ออกมา  และโมเมนตัมของ X-ray
มันจะเปลี่ยนเป็นความร้อนที่แผ่นด้วย ..... และสิ่งที่สำคัญคือ
แผ่นนั้นจะไม่สามารถปล่อย photons ย่าน X-ray ออกมาได้อีกครับ
ไม่ว่าจะกระตุ้นอย่างไรก็ตาม   แต่หากไฟฟ้าศักย์สูงมากพอ
การ arc ของไฟฟ้าเองนี่แหละครับที่จะกำเนิด X-ray photons ได้
(โดยไม่เกี่ยวกับแผ่นนั้นเลย)

3.สมมติดาวเทียมบางดวงมีการสร้างสนามแม่เหล็กขึ้นมาเพื่อป้องกันลมพายุสุริยะ
แล้วปล่อยรังสีเอกซ์จากดาวเทียมอีก รังสีเอกซ์จะไปทำให้ประสิทธิภาพของสนามแม่เหล็กลดลงหรือไม่

ตามหลักการแล้ว  สนามแม่เหล็กสามารถเบี่ยงเบนอนุภาคลมสุริยะได้
แต่เรื่องดาวเทียมปล่อย X-ray นี่  รอท่านอื่นนะครับ

4.รังสีเอกซ์มีผลต่อการติดต่อสื่อสารหรือไม่ครับ เช่น รบกวนสัญญาณวิทยุ
เท่าที่ทราบ  X-ray photons จะไม่ได้รบกวนการสื่อสารทางวิทยุนะครับ
เดี๋ยวรอท่านอื่นมาเพิ่มเติมให้
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่