เริ่มทำงานได้2วัน มีการเซ็นสัญญาไปแล้วแต่อยากออกแล้ว จะเป็นไหม? จะมีปัญหาตามมาที่หลังไหมคะ

กระทู้คำถาม
พึ่งเริ่มงานเมื่อวันที่13 วันแรกคือดีมากจริงๆค่ะจนทำให้เราอยากทำไปนานๆก็มีทำหลายอย่างยกเว้นเข้าเค้าท์เตอร์ แต่วันที่2 ทำเกือบทุกอย่างบางครั้งก็ทำคนเดียว บางครั้งก็มีพี่มาช่วย มีพี่ๆทั้งหมด4คนค่ะ รวมเราเป็น5 แต่คนที่1สั่งให้ทำอย่างเดียวไม่บอกว่าอะไรอยู่ตรงไหนต้องวางไว้ตรงไหน คนที่2ก็ทั้งสอนทั้งช่วย สอนจนจัดวางของตรงนั้นเสร็จ แล้วก็ให้เราฝึกเข้าเข้าเตอร์ค่ะ คนที่3นี่คือเห็นเราทำจนพูดว่า น้องยังทำไม่หยุดเลยน้องนั่งพักบ้างก็ได้ เราก็นั่งพักค่ะ สักพักพี่คนที่1ยื่นงานมาให้เราทำอีกค่ะ คือพึ่งหย่อนตูดนั่งก็มีงานมาให้ทำอีกแล้ว เข้าใจนะคะว่าเราเป็นเด็กใหม่ต้องเรียนรู้งานอีกเยอะแต่ขอพักสักนิดเถอะค่ะ ส่วนพี่คนที่4 มาถึงที่ทำงานก็ออกไปหาของกินพอกลับมาทำไปสักพักก็ไปหาน้ำปั่นกินอีก พอกลับมาอีกก็มานั่งทำสักพักก็หยุดทำแล้วนั่งคุยค่ะ เหลือเวลาอีก20นาทีใกล้เวลาเลิกงานของเราพี่คนที่2ก็ให้เรากวาดถูร้านเพื่อที่จะส่งต่อให้พี่คนที่4 พี่คนที่4ต้องมานับเงินค่ะแต่เขาไปหาส้มตำแล้วก็ไอติมกินอีกค่ะ จนเกินเวลาเลิกงานเรามาประมาณ10-15นาทีเขาก็กลับเข้ามา พี่ที่คนที่2เลิกพร้อมเราก็บอกว่าให้พี่คนที่4มานับตังเราและพี่คนที่2จะได้กลับบ้าน แต่พี่คนที่4ก็พูดว่าอย่ามาพูดแบบนี้เดี๋ยววันหลังน้องก็มาเร่งแบบนี้อีกจะทำไงขอกินไอติมให้หมดก่อนได้ไหม พอเขากินเสร็จเขาก็นับตังค่ะแต่ตังหายไป300กว่าบาท แล้วคนเก่าที่เคยทำก็มาพูดว่าเช็คกล้องดิมีคนเอาไปป่าวเช็คดีๆ แล้วพี่คนที่4ก็ถามพี่คนที่2ว่าเราได้เข้าเค้าท์เตอร์ไหม พี่คนที่2ก็ตอบว่าเข้า เข้าเลยบอกว่าถามผู้จัดการร้านสิ้ว่าจะเอาไง แต่คือตอนเราเข้าเค้าท์เตอร์ก็มีพี่ๆยืนคุมตลอด ถ้าเป็นแบงค์ใหญ่เราก็ให้พี่เขาเป็นคนทอนบางครั้งลูกค้าเยอะเราก็ทอนเองแต่ก็มีพี่ยืนคุม มีเรายืนคนเดียวแค่2รอบแล้วก็เป็นแบงค์100 แบงค์20 แค่นั้น แล้วเรานับตัง2รอบตลอด แต่คำพูดคนเก่าและพี่คนที่4คือเหมือนเราเป็นคนขโมย คือเราไปทำงานเพราะจะแบ่งเบาภาระพ่อแม่ เราไม่ได้ร้อนเงิน เราไม่ใช่ขี้ขโมย แต่มาพูดจนทำให้เราเสียความรู้สึกและไม่อยากทำต่อ และก่อนหน้านั้นระหว่างวันของการทำงานวันที่2พี่คนที่2(เป็นผู้ชาย)เรียกเรา พี่คนที่4ก็แซวว่า อะไรๆก็น้องนะ เดี๋ยวสักพักน้องก็หนีตามผัวใหม่ไปอีก (คือที่เขาพูดกันเหมือนคนเก่าก่อนหน้านี้เป็นมากกว่าเพื่อนร่วมงานกับพี่คนที่2พอทิ้งกันไปคนเก่าเลยหนีตามแฟนใหม่ไป แล้วเหมือนว่าจะโดนเรียกใช้แบบนี้เหมือนเราพี่คนที่4เลยแซว) คือบางคำพูดก็ต้องคิดก่อนค่อยพูดไหมคะไม่ใช่นึกอะไรได้ก็พูดต้องนึกถึงคนที่เขาเป็นคนฟังด้วยค่ะ เรามาทำงานค่ะอย่าเอาเรามาตัดสินกับสิ่งที่เคยเจอ!! มันทำให้เรารู้สึกไม่ดีมากๆ เสียความรู้สึกมากๆ มันต่างจากวันแรกที่เขาต้อนรับเราอย่างดี แต่ตอนนี้กลับมานั่งคิดที่บ้านว่าไม่ไหวแล้วจะออกดีไหมเหนื่อยกับงานเสียความรู้สึกกับคน แต่กังวลเรื่องการเซ็นสัญญาว่าจ้าง การค้ำประกัน ถ้าออกจะมีปัญหาตามมาที่หลังไหมคะ? แล้วจะมีผลต่อคนค้ำประกันกับคนที่เป็นพยานการค้ำไหมคะ? แล้วออกดีไหมคะ? ควรออกดีไหม? แล้วถ้าออกจะได้เงินที่ทำไป2วันไหมคะ?
#ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบเลยนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview