ครอบครัวคืออะไร อยู่กันยังไงให้มีความสุข

หนูอยากจะทราบค่ะว่าครอบครัวของแต่ละคนอยู่กันยังไงให้รู้สึกว่าปลอดภัย รู้สึกว่าอบอุ่นคะ

แม่หนูเพิ่งมาแต่งงานใหม่ได้4ปี แต่ก่อนก็ดีนะไม่ดุไม่บ่นเลย แต่เดี๋ยวนี้ขี้บ่นมากค่ะไม่รู้ว่าเกลียดเรารึเปล่า ทีแรกทำงานที่เชียงใหม่ก็ดีอยู่แล้วนะคะถึงจะเหนื่อยกายแต่สบายใจ ทำงานก็ยังมีตังส่งน้องเรียน แต่พอช่วงเดือนธันวาคมใกล้งานปีใหม่ม้งละแม่ก็เลยบอกให้กลับบ้านโดยบอกว่าให้มาดูแลแม่ แม่กำลังจะคลอดลูกค่ะ ละก็มาเล่นปีใหม่ เพราะไม่ได้เล่นมา6ปีละ พอหนูกลับมาก็ไม่ได้เล่นเลยค่ะไปไหนก้ไม่ค่อยได้ไป หนูอยู่ที่นี่โครตจะอึดอัด อะไรนิดๆหน่อยๆแม่ก็ด่าไปหมดทำให้เรื่องเล็กเป็นเรื่องใหญ่ แม่บอกว่าแทบจะไม่อยากพูดกับเราอีกละ และทุกครั้งที่พ่อใหม่พูดไม่ดีให้หรือด่าหนู แม่ไม่เคยที่จะปกป้องหนูเลยสักครั้ง หนูไม่รู้ว่าหนูผิดตรงไหน งานทุกอย่างในบ้านหนูก็เป็นคนทำให้หมดๆไม่ว่าจะอาบน้ำให้น้องๆป้อนข้าว เลี้ยงดูตอนกลางวัน ซักผ้า งานบ้านงานเรือนหนูก็ทำหมดๆ แต่ไม่เคยถูกใจแม่เลย เวลาแม่ด่าหนูก็เสียใจนะคะแต่ไม่รู้จะพูดให้ใครฟัง ทำไมหนูต้องเกิดมาเป็นลูกสาวคนเดียวด้วย พอหนูจะไปเขาก็ไม่ให้ไปแต่พออยู่กับเขาเขาก็พูดจาไม่ดีให้ หนูไม่รู้แล้วค่ะว่าจะทำยังไงกับชีวิตดี หนูไม่ชอบภาษาเลยเขาอยากให้หนูไปทำงานที่เกาหลีหนูก็ยอมเสียสละไปเพราะเขาบอกว่าถ้ามีเงินก็จะช่วยเขาได้หนูก็ยอมเสียสละ เขาบอกให้ทำอเไรหนูก็ทำ แต่เขาก็คอยตัดแข็นตัดขาหนูตลอดเหมือนกัน ไปไหนทำอะไรก็ไม่ได้เลยเสียใจมากค่ะ ไม่รู้จะทำยังไงต่อละครอบครัวคนอื่นนี่เป็นแบบนี้บ้างไหมคะ คือหนูอายุก็ยังน้อยยังต้องมาเจออะไรแบบนี้อีก เคยคิดนะคะว่าครอบครัวจะเป็นเซ็ฟโซนที่ดีแต่ตอนนี้ไม่ใช่เลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่