รีวิวสวนสนุกที่ใหญ่ที่สุดในโตเกียว เครื่องเล่นเสียวมาก กับสถานที่เก็บภาพสวยๆที่สวนพฤกษศาสตร์ HANA🌺BIYORI

สวัสดีค่า~
แนะนำตัวก่อนนะคะ เราชื่อ มิว อยู่ญี่ปุ่นนะคะ

รีวิวนี้เป็นรีวิวแรกในพันทิปเลยนะคะ(><) อาจจิขอท้าวที่มาในรีวิวสักนิ๊สสส
เกริ่นก่อนเลยว่าปกติแล้วเล่นพันทิปแค่ส่องนั้นนี้ เคยมาตั้งกระทู้ถามบ้างอะไรบ้างแต่ไม่เคยรีวิวอะไรเลยย(ฮาาา)

ทั้งนี้ทั้งนั้นที่มารีวิวในวันนี้ เพราะ OMG อิชั้นไม่ได้สัมผัสบรรยากาศเครื่องเล่นในสวนสนุกที่สนุกขนาดนี้มานานมว๊ากกก และไหนจะฟิวเดทตะมุติกับแฟนอี้กก คริคริ(>///<) เหตุเป็นเพราะมีน้องเลยใช้ชีวิตเหมือนกักตัวมาตั้งแต่ก่อนโควิทเลยค่ะ! ขุ่นพระ!! 😭

และด้วยความประทับใจ เลยขอตั้งกระทู้เพื่อรีวิวสถานที่ต่อไปนี้นะคะ☺️☺️

สถานที่ที่ไปมาวันนี้มีชื่อว่า YOMIURILAND ค่าา เป็นสวนสนุกที่ขึ้นชื่อว่าใหญ่ที่สุด! ในโตเกียวเลยค่ะ🤩

และติดกับสวนสนุกคือสวนพฤกษศาสตร์ HANA🌺BIYORI ที่มีดอกไม้แต่ละฤดูให้ชมและจุดชมวิวเมือง กลางวันบรรยากาศผ่อนคลาย กลางคืนก็โรแมนติกสุด ๆ เหมาะกับการมาเดทเลิฟ ๆ มั่ก ๆ แถมยังมีสตาร์บัตสุดอลังการที่ตกแต่งร้านได้สวยงามควรค่าแก่การเซลฟี่ที่สู้ดด!! (เลื่อนไปชมนะคะ สตาร์บัคที่นี้สวยจริง ๆ )

มาป้ะกันที่จุดแรกกันเลยค่า~

(จุดจำหน่ายตั๋ว)

สำหรับคนที่ขึ้นรถไฟมาจุดแรกอาจจะลงที่สถานี Keiō Yomiuri-land แล้วขึ้น Gondola ที่อยู่ใกล้ๆสถานีหรือรถบัส และเริ่มที่สวนสนุก YOMIURILAND ก่อนเลย

แต่..อิชั้นมาด้วยรถค่ะ(ฮาา) เลยขอแนะนำจุดแรกเป็นฝั่ง HANA🌺BIYORI แทนนะคะ

ค่าจอดรถ
จอดฟรี 2 ชั่วโมง สำหรับผู้เข้าชม HANA•BIYORI หลังจากนั้น 30 นาที/300 เยน เก็บค่าจอดรถสูงสุดต่อวัน 1,500 เยน

จุดนี้ ทางเข้าและจำหน่ายตั๋วอยู่ติดกับที่จอดรถเลยค่ะ

ค่าตั๋ว
ผู้ใหญ่               1,200¥
มัธยมต้น/ปลาย 1,200¥
3ปี~ประถม          600¥
ต่ำกว่า3ปี                ฟรี

(ตั๋ว2ใบค่ะ ❤️ หนีเบบี้มาเดทกับปาป๊า)

ทางเข้าฝั่งนี้ ทางสวนเขามีชื่อเรียกให้นะคะ เขาเรียกแถบฝั่งนี้ของสวนว่า “ป่าศักดิ์สิทธิ์” ค่ะ

หู้ย ฟังชื่อแล้วขนลุก 🥶

มีอะไรบ้างเน้อ~

เดินเข้ามาก็เจอ ตู้กระจกค่ะ เขาบอกว่าเป็น ต้นไม้ที่กลายเป็นหิน ว้าว~

มิวเดินมาทางฝั่งขวา เป็นบันไดทางเดินไปบ่อน้ำศักดิ์สิทธิ์ จัดเป็นซุ้มน่ารักเชียว

.
.

เดินขึ้นบันไดมาก็จะเป็นประตูศักดิ์สิทธิ์ที่ย้ายมาจากพระราชวังอิมพีเรียลเกียวโต (อ้างอิงจาก https://www.yomiuriland.com/hanabiyori/th/about/ )

ผ่านประตูมาก็เป็น บ่อน้ำศักดิ์สิทธิ์~จ้า

มีน้องปลาคาร์ปใต้สะพานด้วยย ❤️ มุ้งมิ้งได้ฟิวญี่ปุ่นอ่ะ

เสียดายครั้งนี้จังหวะที่มาใบเมเปิ้ลร่วงเกือบหมดแล้ว😭 เลยได้แต่รูปใบร่วงในบ่อน้องปลา ถ้ามาช่วงจังหวะกะลังสะพรั่งคงจะสวยน่าดู

รอบๆโซนป่าศักดิ์สิทธิ์นอกจากที่พูดถึงยังมี บ่อน้ำล้างมือ/โบสถ์/เจดีย์/จุดเสี่ยงเซียมซีฯต่างๆด้วยนะคะ แต่เราเดินไม่ทั่ว  เราลัดมาที่จุดต่อมาเลย

จุดต่อมาที่เราเดินมาคือ อาคาร HANA•BIYORI ค่ะ

ตามแผนที่เราเข้ามาทางประตูฝั่งเลข 10 นะคะ เป็นจุดทางเข้าสตาร์บัค มีสวนดอกไม้สี่ฤดูอยู่ด้านหน้า

.
.
ทะด๊า~

ทางเข้าหมายเลข 10
.
.

สวนสี่ฤดู หมายเลข 12

ช่วงกลางวันแดดส่องสวยมาก ถ่ายรูปหน้าสวน ไอโฟนกล้องสดรอดมากจ้าแม่ กิ๊ส✨

หันกลับไปเข้าในร้านต่อ แต่ขออนุญาติน่า~ ขอคลิกบรรยากาศเป็นกลางคืนเพราะตอนกลางวันมั่วแต่ถ่ายวีดีโอจนลืมเก็บภาพในร้านไปเลย จ้ากก!!

(หน้าร้านตอนกลางคืน)
.
.

พอเข้ามาก็โจ๊ะอย่างจัง สวยมากแม่!!
เข้ามานางมีเสียงเพลงเปิดด้วยนะ ยังจำฟิวที่เข้าตอนแรกได้ คือ ว้าวสุด ๆ แนวออกแบบของร้านคือ Newlifestylewithcoffee บร๊ะ!! เกร๋ค่ะ!

(บรรยากาศในร้าน ตกแต่งด้วยต้นไม้และตู้ปลา)

ถัดมาข้าง ๆ สตาร์บัคจะเป็นโซนประดิษตกแต่งต้นไม้ในโถ่แก้วต่างๆด้วยตัวเองนะคะ

(มีค่าใช้จ่ายอยู่ที่2,000¥~)

ป้าย สตาร์บัค เด่นมากแม่(ฮาา)

และโซนจำหน่ายต้นไม้ที่ตกแต่งในกระถางแล้ว ส่วนใหญ่เป็นออริจินอล มีขายแค่ที่นี้ที่เดียว

(ราคาเริ่มต้น 900¥~)

วีดีโอบรรยากาศร้านสตาร์บัคช่วงกลางวัน : [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

บรรยากาศที่ล้อมรอบไปด้วยดอกไม้และต้นไม้ที่มีแสงอาทิตย์อ่อนๆ สาดส่องเข้ามา

มาดูกลางวันกับภาพที่เก็บมาได้กันต่อเนอะ
.
.

สวยน่า~ แสงเข้าถึงถ่ายรูปในนี้ยังไงก็สวย ฮ่าๆๆ

เดินถัดมาก็เจอต้นไม้ที่เตะตาไม่แพ้สตาร์บัค
.
.

.
.
มันคือต้นไม้ทรงโอ่ง อายุ400ปี ! เป็นสัญลักษณ์ของที่นี้เลยแหละ

นางมีชื่อว่า Palo Borracho (ชื่อทางวิทยาศาร์ส Ceiba lnsigis)

ภาษาสเปน Paloแปลว่าต้นไม้ Borrachoแปลว่าเมา รวมกันคือต้นไม้เมา🤣 แต่เขาไม่ได้เอามันทำเหล้านะคะ ที่มาของชื่อคือในสมัยก่อนนิยมเอาไม้พันธ์นี้มาทำชามยกเหล้าจ้านางเลยได้ชื่อตามนี้มา
ส่วนใหญ่ขึ้นอยู่ในทวีปอเมริกากลางและใต้

อีกต้นที่โชว์ใกล้ๆ คือ ต้นมะกอกออลิฟ อายุ400ปีเหมือนกัน

ต้นเฟิร์น อายุประมาณ 10~90 ปี

นอกนั้นก็เป็นดอกไม้ประดับที่ตั้งโชว์ไว้และพื้นที่โล่งๆ

ตอนแรกงง ว่าทำไมต้องทำที่โล่ง ๆ ทำไมเขาไม่เอาต้นไม้มาโชว์ ?! ..
.
.
สรุป คือจริงๆจุดนี้มีเอาไว้โชว์ศิลปะดิจิตอลจ้าา อลังการเด้ออ~

เป็นโชว์ในธีม "การสร้างสรรรค์โลกแห่งการดื่มด่ำล้ำลึกด้วย Immersive Technology"

โง้ววว✨✨

เป็นโชว์การผสมผสานเทคโนโลยีที่สร้างความกลมกลืนระหว่างโลกในความจริงกับโลกจำลองแบบดิจิตอลเข้าไว้ด้วยกัน ผ่านการฉายโปรเจคชั่นแมปปิ้งประกอบเพลงและกลไกที่ซ่อนไว้ให้ผู้รับชมมีความรู้สึกร่วม

ถ่ายวีดีโอและรูปได้นะ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ตอนสุดท้ายของโชว์ จะมีการใช้เทคโนโลยี "Multi-ending" ที่จะวิเคราะห์ความรู้สึกของผู้รับชมออกมาเป็นฉากจบของโชว์ด้วย สุดยอด🤩

ฉายไฟ BAHA🌺BIYORI

ในอาคารก็มีมุมน้องนากในตู้เลี้ยงด้วยนะ จะมีจัดโชว์และให้อาหารน้องเป็นเวลา

(ถานที่โชว์)
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

สุดท้ายเป็นมุม ร้านของฝาก HANA•BIYORI ตรงนี้ก็มีของออริจินอลบางอย่างวางขายด้วยเหมือนกัน

จริงๆรอบสวนที่นี้ยังมีที่เดินเล่นและมุมถ่ายรูปอีกเยอะเลยนะ ถ้าใครมาช่วงสวนตอนกลางคืนก็ยังเซลฟี่ได้ เพราะมีจัดไฟด้วย มาถ่ายรูปได้ทั้งกลางวันกลางคืนเลย

ไฟหัวใจ❤️ตั้งกล้องได้ด้วยน่า~

จุดบันไดเดินไปบ่อน้ำศักดิ์สิทธิ์

กลางคืน ถ่ายมาเท่านี้แต่จริงๆมีอีกเยอะ✨

แปะลิ้งเว็บไว้ให้สำหรับคนที่อยากรู้รายละเอียดอะไรเพิ่มเติมและวิธีเดินทางรถไฟนะครัช มีภาษาไทยเด้อ ไม่ต้องห่วง

สวนดอกไม้แนวใหม่
https://www.yomiuriland.com/hanabiyori/th/about/

HANA🌺BIYORI
3 Chome-9-6 Ayase, Adachi City, Tokyo 120-0005

.
.
.
มาต่อกันที่สวนสนุก YOMIURIRANDO กัยเล้ยยยย!!  เย้!!

ช่วงเดินผ่านทางจะได้ยินเสียงคนเล่นรถไฟเหาะเป็นช่วงๆเลย กรี๊ดกร๊าดมาก ได้ยินแล้วใจเต้นสุด ๆ อยากเล่นกะเขาบ้าง 🤣🤣

ถึงจุดจำหน่ายตั๋ว

ค่าทางเข้าตรงนี้เป็นค่าเข้าทางเชื่อมจาก HANA•BIYORI นะคะ
ค่าเข้า
3-5ปี 800¥
6-11ปี 800¥
12-17ปี 1,200¥
18-64ปี 1,500¥
65ปี~ 700¥

เข้ามาข้างในแอบโล่งใจนิดๆที่คนไม่คนไม่แน่นเกินไปในสถานการณ์โควิท แฮ่ๆ

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่