ทำไมมือปืนในไทยไม่ใช้ปืนไรเฟิล

ผมสงสัยมานานแล้วครับว่า มือปืนในประเทศไทยมักจะเน้นการประกบยิง ดักยิง หรือถ้าแรงขึ้นมาอีกคือการดักยิงถล่ม แต่ส่วนมากแทบจะไม่เคยมีใครใช้ปืนไรเฟิลซุ่มยิงกันเลย 
ทำไมหรอครับ ทั้งที่ปืนอาก้าหรือเอ็มสิบหกยังหามาได้ แค่ปืนไรเฟิลซักกระบอกไม่น่าจะมีปัญหา แถมมือปืนส่วนใหญ่มีเวลาการฝึกยิงมากกว่าตำรวจหรือทหารมากกว่าอีกเพราะมีเงินในการซื้อกระสุน สามารถฝึกยิงตอนไหนก็ได้ ไม่ต้องเวลาถูกเรียกไปซ้อม เวลาก็มีไม่จำกัด ถ้าฝึกดีๆมีมือปืนรุ่นพี่ที่เป็นอดีตทหารคอยแนะนำก็น่าจะเป็นมือปืนที่สามารถใช้ปืนไรเฟิลแบบทหารได้ไม่ยาก
แต่ทำไมประเทศไทยถึงไม่มีเหมือนต่างประเทศครับ งงมากๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่