เคยตับอักเสบจากการแพ้ยาวัณโรค สามารถกินโปรตีนเชคอาหารเสริมได้ไหมคะ?

ตามหัวข้อเลยค่ะ คือตอนนี้ป่วยเป็นวัณโรคปอดอยู่ กำลังรักษา ต้องกินยา7เม็ดครึ่งทุกวันก่อนนอน ช่วงที่กินยาแรกๆ เคยแพ้ยาจนตับอักเสบค่ะ แต่ตอนนี้ตับดีขึ้นแล้ว แต่อยากหันมาดูแลสุขภาพ รู้สึกว่ายิ่งป่วยยิ่งต้องดูแล อยากกินอาหารเสริมพวกโปรตีนเชคหรือเวย์โปรตีนอะไรพวกนี้ค่ะ หรืออาหารเสริมเพื่อสุขภาพปกติ หรือสำหรับผู้ป่วยที่ขาดสารอาหารอะไรแบบนี้ก็ได้ค่ะ แต่ไปหาข้อมูลในเน็ตมามีเว็บนึงบอกว่า ถ้าคนเป็นอะไรเกี่ยวกับโรคตับหรือโรคไตควรกินในปริมาณที่พอเหมาะ เลยอยากทราบว่าตอนนี้ตับดีขึ้นแล้ว ค่าตับปกติแล้ว มันจะมีผลอะไรมั้ยคะถ้าจะกิน แล้วถ้าไม่มีผลอะไร รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำยี่ห้ออาหารเสริมดีๆหน่อยค่ะ คือตอนนี้มีปัญหาร่างกายอีกอย่างนึงด้วยคือปวดตามข้อของร่างกาย ลุกนั่งหรือเดินแทบเหมือนคนแก่ค่ะ เหมือนเข่าเสื่อมอะไรแบบนี้อะค่ะ เป็นตะคริวก็บ่อย ทำอะไรไม่ค่อยมีแรง เลยอยากจะกินอาหารเสริมแล้วก็ออกกำลังกายนิดๆหน่อยๆพอกรุบๆ  วานผู้รู้ช่วยแนะนำทีนะคะ  พลีสสสส🥺
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview