เอกสารรับรองสถานะโสดที่สถานทูตไทยในนอร์เวย์

เนื่องจากเราวางแผนจดทะเบียนสมรสกับแฟนชาวนอร์เวย์ค่ะ ตอนนี้ทั้งเราและแฟนอยู่ที่เมืองไทย โดยมีพี่ชายแฟนเดินเรื่องเอกสารที่นอร์เวย์ให้ เอกสารรับรองสถานะโสดของแฟนได้รับการรับรองแล้วจากส่วนราชการท่องถิ่นที่นอร์เวย์และกระทรวงการต่างประเทศของนอร์เวย์ เหลือเพียงการรับรองเอกสารและสแตมป์จากสถานทูตไทยที่นอร์เวย์ค่ะ 

แต่เนื่องจากสถานการณ์โควิดตอนนี้ พี่ชายแฟนซึ่งเป็นคนที่เดินเรื่องให้ ไม่สามารถติดต่อสถานทูตไทยได้เลยค่ะ ทั้งโทรศัพท์ อีเมล์ และถาม-ตอบหน้า website ไม่มี feedback กลับมาเลยค่ะ ซึ่งเข้าใจว่าน่าจะ work from home กัน

แต่เนื่องจากเอกสารจากส่วนราชการของนอร์เวย์ใช้ได้เพียง 4 เดือน ถ้าดำเนินเรื่องไม่จบจะต้องเริ่มต้นขอใหม่ ดังนั้นอยากขอคำแนะนำ/กรุณาช่องทางการติดต่อสถามทูต/เจ้าหน้าที่สถานทูตเพื่อให้เอกสารของแฟนได้รับการรับรองตามขั้นตอนโดยเร็วที่สุดค่ะ

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่