เราอยู่ที่สวิตเซอร์แลนด์ ต้องการจดทะเบียนสมรสและแต่งงานที่ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ ให้คุณแม่ทำเรื่องเอกสารแทนได้ไหม

เนื่องเรามาเรียนและแฟนชาวสวิสขอแต่งงานค่ะ เราได้ศึกษาเรื่องเอกสารแล้วว่า ต้องมีใบเกิด ใบรับรองโสด ทะเบียนบ้าน ซึ่งคุณแม่ได้ทำเรื่องขอใบรับรองโสดแทนเราได้และมีตราประทับสีแดงกลมๆเรียบร้อยแล้วค่ะ หลังจากนั้นต้องแปลเอกสารเหล่ามาแปลเป็นภาษาเยอรมันโดยสำนักแปลที่สถานทูตรับรอง ซึ่งเราทำขั้นตอนเหล่านี้เสร็จแล้วค่ะ แต่เราสงสัยค่ะว่า เมื่อแปลเสร็จแล้ว ถึงขึ้นตอนที่ต้องเอาเอกสารทั้งหมดไปตรวจสอบโดยต้องผ่านการรับรองจากกระทรวงการต่างประเทศอันนี้ต้องทำยังไงคะ ทำที่ไหน ยังไงคะ? คุณแม่ซึ่งนามสกุลเดียวกันกับเราทำเรื่องแทนได้ไหมคะ โดยให้เรามอบอำนาจให้คุณแม่เป็นตัวแทนเหมือนครั้งที่ไปทำใบรับรองโสดค่ะ  หลังจากนั้นให้คุณแม่ส่งเอกสารมาที่สวิสแล้วเราจะยื่นจดทะเบียนสมรสที่สวิสค่ะ รบกวนผู้รู้เข้ามาตอบด้วยค่ะ ขอบพระคุณมากๆค่ะ
ป.ล.เราอยู่ที่นี่ไม่มีเพื่อนเป็นคนไทย เลยค่ะ  แล้วไม่มีใครจะแต่งงานเหมือนเรา เราพยายามรื้อกระทู้เก่าๆมาอ่านก็หาไม่เจอในเรื่องที่เราไม่เข้าใจค่ะ  เลยไม่รู้จะปรึกษาใคร ต้องรบกวนผู้รู้ในพันทิพย์เข้ามาหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่