เป็นไปได้ไหม ทำประชามติทั้งประเทศไปเลย

หากมีเรื่องที่ไม่แน่ใจ และส่งผลกระทบต่อคนทำประเทศ ขอแค่เรื่อง

1. การเปลี่ยนวิธีการได้มาของสว. ให้มาจากการเลือกตั้ง ไม่ใช่มาจากการจิ้มเลือกของกลุ่มคนบางคน

2. เลือกตั้งสส. ให้เป็นแบบเดิม คือ เลือกคนและเลือกพรรคแยกกัน

จริง ๆ ขอแค่ 2 เรื่องนี้ก่อนก็น่าจะช่วยปลดล๊อกปัญหาประเทศไทยได้ละครับ

จะสามารถขอทำประชามติจากประชาชนทั้งประเทศได้ไหมครับ  ขอความรู้ครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 9
ผู้สมัครต้องอยู่ภายใต้นโยบาย วินัย
และระเบียบของพรรคการเมือง จะถือ
ว่ามีอิสระจากกันไม่ได้ ถ้าชอบพรรค
แต่ไม่ชอบตัวบุคคล หรือชอบผู้สมัคร
แต่ไม่ชอบพรรค ก็มีช่องประสงค์ไม่
ลงคะแนน(vote no)เป็นทางเลือกให้
อยู่แล้ว แต่ถ้าแยกบัตรเลือกตั้งเป็น
2ใบ พรรคการเมืองก็จะใส่ใจความ
รู้สึกของประชาชนน้อยลง แล้วส่งคน
ที่ไม่ได้เรื่องหรือขี้โม้และบิดพลิ้วเก่ง
มาลงสมัคร เพราะมั่นใจว่ามีหัวหน้า
มีแคนดิเดต นายกฯ หรือมีโครงการ
และแผนงานเป็นจุดขายที่ใครๆก็ชอบ

นอกจากนั้นแล้ว การใช้บัตรเลือกตั้ง
2ใบ ยังทำให้คะแนนของผู้สมัครที่แพ้
สูญเปล่าทั้งประเทศ เพราะถูกละเลย
ไม่นำมาคำนวนเป็น ส.ส.บัญชีรายชื่อ
ในขณะที่พรรคซึ่งได้ ส.ส.ไปเยอะแล้ว
ก็อาจได้ส.ส.ปาร์ตี้ลิสต์เพิ่มจากประชาชน
กลุ่มเดียวกันที่กาทั้งคนทั้งพรรคอีก
แบบนี้ถือว่าไม่เป็นธรรม และอาจก่อให้
เกิดระบบเผด็จการรัฐสภาโดยไม่จำเป็น

หากจะแก้รัฐธรรมนูญ แก้เฉพาะเรื่อง
ที่มาของ ส.ว.ก็พอครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview