[CR] ไปไหว้หลวงพ่อโสธร แวะกินอาหารร้าน "บ้านไม้ ริมน้ำ" ฉะเชิงเทรากันค่ะ

วันนี้วันพระ ตั้งใจไปไหว้หลวงพ่อโสธร ออกจาก กทม ตอน 10.30 ไปถึงที่ฉะเชิงเทราใกล้เที่ยงแล้วค่ะ เลยเปิด อากู๋หาร้านอาหารทานก่อนแวะเข้าวัด เปิดมาเจอโพสแรกของ Wongnai 20 ร้านอาหารฉะเชิงเทรา บรรยากาศดี ลมเย็นสบายปี 2020! มีหลายร้านน่าสนใจ อาหารน่าทานไปหมด และบรรยากาศดีริมแม่น้ำซะด้วย เลือกร้านไม่ถูกเลย คราวนี้เลยใช้ อากู๋อีกที แต่เป็น Google Map ดูทางที่จะไปร้านอาหาร เลือกเอาที่เป็นทางผ่านใกล้ๆวันหลวงพ่อโสธรค่ะ เพราะขี้เกียจอ้อมไปมา 

https://www.wongnai.com/listings/good-view-restaurants-chachoengsao

ร้านที่ได้รับเลือกได้แก่ๆๆๆๆๆๆ "บ้านไม้ ริมน้ำ" เลยวันหลวงพ่อไปประมาณ 10 นาทีค่ะ ไปไม่ยากตามแผนที่ไปเลยค่ะ 

ที่จอดรถหาไม่ยากเลยค่ะ จอดริมถนน แต่เดินเข้าไปหน้าร้านก็มีที่จอดด้วยนะคะ พอจอดรถเสร็จ ก็เจอสิ่งนี้ก่อนเลยค่ะ " กล้วยทอด หรือ กล้วยแขก"  แม่ค้าบอกว่าอร่อย เราก็หัวอ่อนจัดมา 1 ถุง  30 บาทลองชิมก่อนค่ะ ก็อร่อยจริงนะคะ แป้งกรอบๆ กล้วยนุ่มๆ รสชาติดี ไม่ต่างจากกล้วยแขกเจ้าอร่อยของเดอะมอลล์ค่ะ 

เดินเข้าไปก็เจอร้านอาหารที่เราจะทานแล้วค่ะ หาไม่ยาก 
แลดูบรรยากาศดี ริมน้ำ ลมเย็นๆ เดินเข้าไปคนไม่เยอะมาก ไม่ต้องรอคิวเลยค่ะ 

มาสั่งอาหารกันดีกว่าค่ะ คำถามประจำคือ อะไรแนะนำ คนขายก็บอกว่าหน้าแรกเลยค่ะ พวกเรากระหน่ำสั่งมาตามนี้เลยค่ะ  ไม่ได้อ่านเมนูด้วยซ้ำ

จานแรก ทอดมันปลากราย หน้าตาดูน่าทานมาก ชิ้นใหญ่หนานุ่ม แต่พอกัดเข้าไปไม่ค่อยเหนียวอย่างที่คิด จริงๆน่าจะเหนียวหนุบหนับมากกว่านี้ค่ะ  ส่วนเครื่องแกงรสชาติดีเลยค่ะ ให้คะแนน 8/10 

จานที่ 2 ปลาเนื้ออ่อนทอดกระเทียม รสชาติดีค่ะ ปลาไม่กรอบ พอมีเนื้อนุ่นๆให้เคี้ยว แต่ถ้าใครชอบปลาทอดแบบกรออบๆกินได้ทั้งก้าง อาจจะไม่ชอบจานนี้ค่ะ ให้คะแนน 9/10 ค่ะ 

จานที่ 3 เป็นต้มยำปลาทูสดค่ะ รสชาติเข้มข้น เปรี้ยวเผ็ดอร่อยดีค่ะ ให้คะแนน 9/10 ค่ะ 

จานที่ 5 ห่อหมกทะเล ต้อขออภัยที่รีบถ่าย ภาพเลยไม่ชัด จนานี้ผิดหวังมากค่ะ ไม่ค่อยเด็ดอย่างที่คิด ไม่กลมกล่ม ให้ 6/10 ค่ะ

จานที่ 6 กุ้งเผาค่ะ แม่ค้าบอกมี 4 ตัวโล ราคา 1400 กับ 6 ตัวโล ราคา 1200 เราเลยเลือก 6 ตัวค่ะ ก็ตัวกลางๆนะคะ ไม่เล็กมาก ไม่ใหญ่เกิน กุ้งสด จานนี้เด็ดที่สุด อร่อยเลยค่ะ คะแนนเอาไปเลย 10/10

จานที่ 7 เป็น ผัดก้านผักบุ้งค่ะ จานนี้เราไม่ได้ทานเลย ไม่ให้คะแนนไม่ได้

จานที่ 8 เป็นปลากระพงทอดน้ำปลา ปลาตัวใหญ่ อร่อยดีค่ะ 10/10 ไปเลยจ้า มาจานหลังๆละคะ รูปเลยไม่ได้ถ่ายไว้ 

ส่วนจานสุดท้านเป็น เนื้อปลากรายผัดฉ่า รสชาติโอเคค่ะ แต่ปลากรายไม่เหนียวหนุบหนับให้  7/10 

รวมๆ อาหารรสชาติใช้ได้ค่ะ บรรยากาศดี วิวสวย ไปทานตอนเที่ยงไม่ร้อนเลยค่ะ ที่ร้านมีพัดลมเปิดให้หลายตัวค่ะ ทางร้านรับแต่เงินสด รวมจ่ายไป 2,700 บาทค่ะ 

หลังจากนั้นก็ไปวันหลวงพ่อโสธรกันค่ะ ไปใกล้วันหวยออกแต่คนไม่เยอะมาก จอดรถตรงร้านขนมจาก ไม่เสียค่าที่จอด แต่เสียตังอุดหนุนแม่ค้าขนมค่ะ 

ชื่อสินค้า:   รีวิว ร้านบ้านไม้ริมน้ำ
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่