จาระบี โมลี่แลนด์ Molyland ใช้กับลูกปืนดุมล้อรถยนต์ ได้มั้ยครับ

คือพอดีถอดฝาครอบล้อออกมา เจอตรงตำแหน่งนี้ มันไม่มีฝาครอบอยู่ จารบีแห้งเลย กะว่าจะไปหาฝาปิดมาใส่ พร้อม ใส่จารบีเข้าไปด้วย  แต่มีจาระบี โมลี่แลนด์ Molyland อยู่แล้ว ไม่อยากไปซื้อใหม่ ไม่ทราบว่าใช้ด้วยกันได้มั้ยครับ เพราะคิดว่า ของเก่า น่าจะเป็นแบบใสๆมากกว่า และคงจะไม่ได้ถอดอัดจารบีถึงด้านในด้วย ขอบคุณครับผม

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
Molyland grease จาระบีที่ผลิตมีพื้นฐานจาก Molybdenum disulfide สี graphite เทาเกือบดำ ความเหลวลื่นไหล NLGI 0 (ถ้า NLGI 00 เหลวเท่ากับ น้ำ ) บรรดาจาระบี moly... ทั้งหลาย จึงใช้กับ CV Joint หล่อลื่นกลิ้งไหลเทอยู่ในหัวเพลาขับ หน้า/ front wheel drive เท่านั้นครับ
Trust bearing ลูกปืนล้อ ควรใช้ NLGI 3 (จาระบีเบอร์ 3) ส่วนอัดลูกหมากกับ U-joint กากะบาดเพลากลาง ใช้ NLGI 2 ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่