สอบถามเกี่ยวกับจารบีใส่ดุมล้อแบบเรียงเม็ดหน่อยครับ

กระทู้คำถาม
พอดีผมหาได้แค่สองตัวนี้ไม่ทราบว่าตัวไหนเหมาะครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 7
ผมเคยเกือบบ้าจาระบีอยู่พักนึงนะ พยายามหามาลองหลายๆ ตัว
พบว่า จาระบีที่เป็นสบู่ลิเทียมลื่นดี ( จาระบี ทำมาจาก น้ำมันผสมสบู่ )  อารมณ์มันเหมือนลูกปืน
กับบูทไม่ได้ถูกันตรงๆ เพราะ คุณสมบัติของจาระบีสบู่ลิเทียมคือ รับแรงกดได้ดี ( สังเกตตัวอักษร EP )
ในขณะที่จาระบีตัวอื่นๆ ที่ไม่ใช่ลิเทียม มันไม่ลื่นเท่า ( ไม่รวมพวกสังเคราะห์นะ ผมไม่มีตังค์ซื้อ )

แต่ข้อเสียของจาระบีสบู่ลิเทียม คือ แพ้น้ำ พอโดนน้ำแล้วมันจะหลุดออกจากลูกปืนเลย ขนาดยี่ห้อแพงๆ หน่อย
กระปุกละสองร้อยกว่าบาท ยี่ห้อเมกา ก็ยังกลัวน้ำ

แต่พวกที่ทำจากสบู่แคลเซียม ( พวกถูกๆ อย่างจระเข้ตัวต่ำๆ ) กลับทนน้ำสุด ในขณะที่พวกที่เป็น
สบู่อะลูมิเนียมจะอยู่กลางๆ ไม่ลื่นเท่าลิเทียม แต่ก็ทนน้ำพอใช้

ที่นี้ที่ถามมาในรูป ตัว yoko น่าจะเป็นจาระบีสำหรับลูกปืนล้อ ดูจาก hi temp และ EP คือ เป็นคุณสมบัติ
ของจาระบีพวกสบู่ลิเทียม ส่วน moly land ไม่รู้สิ ไม่มีข้อมูล แต่เคยอ่านเจอว่าทนน้ำดี + ทนร้อนด้วย

เล่าต่ออีกนิด สำหรับจักรยานผม เมื่อก่อนจะมีปัญหากับน้ำมาก เพราะ ใส่จาระบีสบู่ลิเทียมเป็นหลัก
ฝนตกที ล้างจาระบีออก ทรายเข้า ขี่ไปจะมีเสียงลูกปืนบดเม็ดทราย ต้องถอดมาล้างบ่อยๆ
หลังๆ หันมาใช้ พวกสบู่อะลูมิเนียมก็พอใช้ได้ แต่มันก็ยังสู้น้ำไม่ดี

ล่าสุดเอาจาระบีสังเคราะห์สำหรับระบบเบรค ( มันเหลือ ) มาผสมกับ พวกสบู่ลิเทียม ปรากฎว่าเวิร์ค ครับ
ทนน้ำสุดๆ แต่ลื่นไหม ไม่รู้เหมือนกัน ใส่แต่ล้อหน้า จับความรู้สึกไม่ได้ ส่วนล้อหลังไม่ค่อยมีปัญหาน้ำเข้า
เลยขี้เกียจทำ ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่