ขอคำปรึกษาเปลี่ยนการใช้อาคารจากที่พักอาศัยไปเป็นร้านอาหาร (พื้นที่อาคาร 36 ตารางเมตร)

ผมขออนุญาติก่อสร้างอาคารสำหรับพักอาศัยใน กทม. (มีเนื้อที่อาคารรวม 36 ตารางเมตร, มีเนื้อที่รวมที่ว่างทั้งหมด 160 ตารางเมตร) ต้องการเปลี่ยนการใช้งานอาคารไปเป็นร้านอาหาร

ถามว่า ผมต้องไปแจ้งขอเปลี่ยนการใช้จากเพื่อพักอาศัยไปเป็นเพื่อพาณิชยกรรมหรือไม่ครับ  

ทีผมเข้าใจในกรณีของผมจะเป็นการเปลี่ยนการใช้อาคารที่ไม่ควบคุมการใช้ (ที่พักอาศัย) ไปเป็นอาคารที่ไม่ควบคุมการใช้ (อาคารพาณิชยกรรมที่มีพื้นที่น้อยกว่า 300 ตารางเมตรไม่เข้าอาคารควบคุมตามกฎกระทรวงอาคารประเภทควบคุมการใช้ พ.ศ.2552) ซึ่งไม่ต้องแจ้งการเปลี่ยนการใช้ต่อเจ้าหน้าที่ท้องถิ่น
ถ้าที่ผมเข้าใจถูกต้องแล้วคือไม่ต้องแจ้งเปลี่ยนการใช้อาคาร, และผมเปลี่ยนการใช้อาคารไปเป็นร้านอาหาร (ซึ่งผมได้ขออนุญาตการค้าและขออนุญาติจัดตั้งสถานที่จำหน่ายอาหารและสถานที่สะสมอาหารแล้ว) ผมจะมีความผิดหรือไม่ครับ

ถ้าที่ผมเข้าใจไม่ถูกต้อง, ที่ถูกต้องผมต้องดำเนินการอย่างไรให้ถูกต้องครับ

ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่