ไม่มีเพื่อนคบ ที่จริงใจเลยค่ะ มีแค่เพื่อนผิวเผิน ทักมาแค่ตอนต้องการความช่วยเหลือ

สวัสดีค่ะ เราอายุ 20 อาจจะดูเหมือนวัยกำลังเจอคนอีกเยอะ แต่เราเรียนจบ ปวส. ตอนนี้ทำงาน สังคมที่ทำงานคือผู้ใหญ่ เพื่อนสมัยเรียน คือแทบไม่มีแล้ว เรานอยด์เราเศร้าทุกครั้งที่เห็นเพื่อนวัยเดียวกัน เขามีโมเม้นกินชาบูกับเพื่อน ไปร้องเกะกัน เรากลายเป็นสาวออฟฟิศเต็มตัวเลยค่ะ ภาษีสังคมคือไม่ต้องเสีย เพราะเลิกงาน ต่างคนต่างกลับบ้าน เราอยากมีเพื่อน ที่จริงใจ ไม่ใช่ที่ชอบทักเรามาแค่ตอนลำบาก

ถ้าเพื่อนคนไหนทักมาชวนไปไหน ใจเราชื่นแล้ว แต่ก็ต้องแลกกับการว่า มารับหน่อย หรืออยู่ๆก็เลี้ยงหน่อยไม่ได้เจอกันนาน แต่พอเราอยากอยู่กับใครสักคน อยากมีเพื่อนไปไหนมาไหน ทักหาใครคือไม่ว่างเลย

เราแปลกมั้ยค่ะ เราควรทำหรือคิดยังไงดี คือตอนนี้สังคมที่ทำงานคือบั่นทอนมาก แต่อดทนเพราะมันคงเป็นรสชาติผู้ใหญ่ ไม่ควรหนี ไม่ควรลาออก แต่อยากแค่อยากชาร์จแบต อยากมีเพื่อนที่จริงใจจริงๆ
มันเหงา มันเหนื่อยจริงๆค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่