ขอข้าวก้นบาตรกิน

สวัสดีครับ
              ผมพักอาศัยอยู่หาดใหญ่ ก่อนเริ่มคำถามผมขออธิบาย เรื่องราวคร่าวๆ
ของตัวผมให้เข้าใจ ก่อนว่า มันอาจฟังดูแปลกๆกับหลายๆคน ซึ่งหากใครไม่เคยผ่าน คงไม่ทราบ ด้วยเหตุนี้ผมจึงขอคำแนะนำ จากผู้ที่มีความคิดเห็นวิธีแก้ที่ดีกว่า
สำหรับท่านที่ไม่เข้าใจ ไม่เคยพบเจอสถานการณ์อะไรแบบนี้  ได้โปรดเห็นใจและเข้าใจ  คนที่ล่มมาด้วยครับ
                  คือผมได้มาอยู่หาดใหญ่คนเดียวโดยที่ไม่มีญาติพี่น้อง หรือเพื่อนฝูง
เอาเป็นว่าผมเกิดวิกฤตชีวิตอย่างหนัก เป็นการล้มพังครั้งใหญ่  แต่ผมไม่ว่างพอที่จะมานั่งท้อ  เสียดายสิ่งที่หายไป  โทษฟ้าโทษดิน  ... อะไรอย่างนั้น   คือตอนนี้ผมลุกขึ้นและสมัครงานรับจ้างและได้งานหนึ่งในหาดใหญ่  ประเด็นคือ เมื่อได้งานแล้ว-มีที่พักแล้ว  ผมขาดแต่ความเป็นอยู่แต่ละวันก่อนเงินเดือนงวดแรกออก.ข้าว-น้ำ              จำเป็นต้องกิน เพื่อที่จะให้มีแรง ทำงาน
            ผมคิดว่าจะขอไปเป็นลูกศิษฺ์พระในวัด   ช่วงเช้า คอยทำงานรับใช้ ผมตื่นได้ตั้งแต่ 4:00 น. ช่วยถือของบิณฑบาตให้กับองค์พระ เพื่อแลกกับอาหารที่องค์ท่านฉันเหลือ (ผมทำงาน 8:00 น) และในวันหยุดจะเข้าไปขอทำงานให้ภายในวัด
ไม่ว่าจะเป็นล้างห้องน้ำ กวาดลานวัด ฯลฯผมทำได้หมด  หากเป็นงานด้านช่าง  ผมเชื่อม(ไฟฟัา )เป็น
     ขอเพียงตอบแทนเป็นอาหารเหลือขององค์พระท่าน  เท่านั้น
เพียงแต่ผมไม่รู้ว่าวัดไหนบ้างในหาดใหญ่  ที่พอจะเมตตาช่วยเหลือ
แบบนี้ ได้บ้าง.    .....

ฝากคำถามถึงพี่น้องชาวหาดใหญ่
หรือ ผู้รู้จักพื้นที่       โปรดแนะนำวัดให้ผมที ผมไม่ได้มีเจตนามุ้งร้ายพระพุทธศาสนาหรืออย่างอื่น แอบแฝง ผมเป็นแค่มนุษย์ผู้หนึ่งที่อยากเอาชีวิตให้รอด    ผมถือสัจจะ  โปรดเมตตาผู้รู้แนะนำ  ช่วยแนะนำให้ผมทีครับ.....

ขอขอบคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูง    
                 พนง.  รปภ   คนนึง
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview