เมื่อฉันอยากมีทะเลทรายที่บ้าน

สวัสดีค่ะสมาชิกทุกท่าน ดิฉันเป็นมือใหม่เกี่ยวกับต้นไม้ ไม่ว่าจะต้นอะไรก็ตาม เพิ่งมาเข้าวงการบ้านและสวนเมื่อ 4-5เดือนที่แล้ว

เข้าเรื่องเลยนะคะ  อยากถามว่า ดิฉันขุดพื้นดินที่หน้าบ้านลึกลงไป 6นิ้ว และถมทรายหยาบจนเต็มเสมอพื้นปกติ เพื่อจะจำลองทะเลทรายและปลูกพืชแนวกระบองเพชรต่างๆ เหมือนอยู่ทะเลทราย  

มีข้อสงสัยค่ะ คือพวหไม้อวบน้ำต่างๆ เช่นหอคอยนางฟ้า, ถังทอง, โอพันเทีย, อะกาเว่, มะพร้าวทะเลทราย ฯลฯ เราซื้อจากร้านมา สามารถขุดทรายลงปลูกได้เลยมั้ยคะ  เค้าอยู่ได้ใช่มั้ย ถ้าเครื่องปลูกมีแต่ทรายอย่างเดียว ไม่มีดินเลย ดินจะอยู่ด้านล่างสุดจากที่ขุดลงไป 6นิ้วอะค่ะ

อยากทราบรายชื่อไม้ทะเลทรายที่มีขายด้วย จะหาซื้อค่ะ

ขอบพระคุณคำตอบล่วงหน้าค่ะ

แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่