ควรติดวอลเปเปอร์ก่อนทำเฟอร์ฯ บิลด์อิน หรือทำบิลด์อินก่อนแล้วค่อยติดวอลล์ฯคะ

เราซื้อบ้านโครงการใหม่ โอนเมื่อต้นปีที่แล้ว (2562) ค่ะ 
โครงการมีแถมวอลเปเปอร์ให้ทั้งหลัง ซึ่งเราก็โอเคกับการติดวอลเปเปอร์
ตอนแรกเราวางแผนไว้ว่าปีนี้จะแต่งบ้านบิลด์อินทั้งหลังให้เสร็จ แล้วค่อยให้โครงการเข้ามาติดวอลเปเปอร์
แต่ด้วยติดสถานการณ์โควิด ทำให้เราชะลอโครงการแต่งบ้านไปก่อนค่ะ น่าจะได้แต่งบ้านปีหน้าแทน

ทีนี้เราสงสัยว่าถ้าเราให้โครงการเข้ามาติดวอลเปเปอร์ให้ก่อน แล้วปิดบ้านทิ้งไว้เฉยๆ จะมีผลอะไรกับวอลเปเปอร์ที่ติดไว้ไหมคะ
เพราะบ้านคงจะอับ น่าจะมีฝุ่นเกาะด้วย เราไม่รู้ว่าจะให้โครงการเข้ามาติดเลยดีหรือเปล่าค่ะ 
ถ้าติดวอลฯ แล้วค่อยทำบิลด์อินจะได้ไหมคะ วอลฯ จะเลอะหรือเปล่าคะ
หรือจะรอทำบิลด์อินให้เสร็จก่อน (น่าจะปลายปีหน้า) แล้วค่อยติดวอลฯ ดีคะ
เพราะโครงการก็อยากจะปิดจ๊อบบ้านเราแล้ว เหลือแค่ติดวอลล์ฯ แถมนี่แหละค่ะ
ใครมีประสบการณ์ช่วยแนะนำทีค่ะ
ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่