เราไม่มีทุนไปเรียนต่อ เรียนอะไรดีที่ใช้ทุนน้อยพอเลี้ยงตัวเองได้บ้างครับ

ก่อนอื่นของบอกก่อนว่าผมเป็นคนลาวครับ เรียนจบมัธยมปีที่7แล้ว  มาปีนี้ปีที่3แล้ว 
ตอนเรียนจบอายุ17ปี ตอนนี้19แล้ว(มัธยมปีที่7ที่ลาว ถ้าเป็นที่ไทยก็จะประมาณ ม6)
ชื่งทางครอบครัว ของเราจน ไม่เงินส่งต่อไปเรียน ตอนเรียนจบช่วงแรกๆก็ไม่ได้คิดอะไรนะ
ต่อพอผ่านมาหลายปี รุ่นน้องที่เรียนจบทีหลังเขาไปเรียนกันหมดแล้ว เราก็คิดว่า เรายังไม่มีอาชีพที่พอจะทำมาหากินได้เลย
แล้ววันข้างหน้า เราจะกินอยู่ยังไง คิดอยู่นะว่าอยากไปทำงานเป็นเด็กเสริฟนุ้นนี่นั้น
แล้วถ้าวันหนื่งเราออกจากจุดนี้มา เราจะมาทำมาหากินอะไร เพาะไม่มีที่ไร่ที่นาสักตอนเลย
ชื่งผมเป็นคนที่ตัวเล็กเอามากๆ ส่วนสูงน่าจะ60 นี้แหระ น้ำหนักก็50-51 ประมาณนี้
ชื่งทำอะไรก็ไม่มีแรงพอที่ยกของ หรืออะไรที่หนักๆได้เลย แต่เราเป็นคนที่รักการเรียนมากๆ 
ถือว่าเป็นคนที่ค่อนข้างเรียนเก่งเลยแหละ ตอนนี้อายุก็จะเข้า20แล้ว เลยขอถามคนที่เคยผ่านจุดแบบนี้มาก่อน
พอจะแนะนำได้มั้ย ว่าเรียนอะไรที่ใช้ต้นทุนน้อย แล้วสามารถมีอนาคตที่ค่อนข้างดีพออยู่พอกินได้บ้างไหม
ช่วยตอบหน่อยครับ ถ้าพิมพ์ไทยผิดคำไหนก็ขออภัยด้วยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่