มอไซด์ออโต้สายพาน ใช้ น้ำมันเครื่อง รุ่นไหนดีครับ ปกติใช้ 20w-40 แต่หาซื้อไม่ค่อยได้ 2000โลเปลี่ยนทีนึง

มอไซด์ผม เป็นรถ ออโต้ สายพาน ครับ
เคยใช้น้ำมันเครื่องขวดล่ะ80บาท
ของฮอนด้าเพราะเห็นว่าถูกดี  
ปัญหาคือ เครื่องร้อนมากครับ
ท่อไอเสียก็ร้อนกว่าปกติ
เวลาขี่เสร็จจอดถึงบ้าน
จะได้ยินเสียง กิ๊กๆ แบบเวลาเหล็กร้อนๆครับ
ใครเคยเจอน่าจะคิดภาพคิดเสียงออก

แล้วมีช่างแนะนำให้เปลี่ยน มาใช้
คาสตอล 20w-40 4AT ดีขึ้นตรงข้ามกับอาการข้างบนเลย

แต่ประเด็นคือมันหาซื้อไม่ค่อยได้ครับ
ตามร้านทั่วไป ที่เห็นขายก็จะขายคู่กับน้ำมันเฟือง

ซึ่งเราไม่ได้ใช้ ทุกวันนี้ ผมขี่ ประมาณ 2000โลนิดๆ
เปลี่ยนทีนึงครับ

ขอคำแนะนำ ว่าถ้าจะเปลี่ยนไปใช้แบบไหนดีครับ
จำนวนโล นี่โอเครมั้ยครับ ถ้า สามพันโล จะพอไหวมั้ย

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่