ทำใจยังไงเมื่อ เพื่อนร่วมงานต้องโดนออกทีละคนสองคน

ต้องขอบอกว่าเราเป็นคนขี้สงสารคนมากเลยค่ะ

ปัจจุบันที่ทำงานเรามีอยู่ประมาณ 100+ นิดๆ ตอนนี้ทางบริษัทเราเริ่มเอาคนออกแล้วค่ะ ให้เหลือประมาณ 60-70 คน

ทีแรกเราก็เฉยๆนะคะ เพราะคิดว่าตัวเองคงไม่โดน แต่แล้วพี่คนที่เราสนิทก็ดันโดนไปด้วย ตอนนี้ออกไปแล้วค่ะ ตอนนั้นเริ่มใจแป่วแล้ว

พอวันนี้บริษัทเรามีประกวด เกี่ยวกับงานที่เราทำอยู่ เราเลยลงสมัครและไปที่เขาประกวดกันใจห้องฝ่ายบุคคล จนไปเจอพี่ที่รู้จักนั่งหน้านิ่งๆ เราเลยถามว่า มาประกวดเหมือนกันหรอ เขาก็ไม่ตอบค่ะ เราเลยคิดว่าเขาคงไม่ได้ยิน พอขึ้นมาที่ห้องทำงาน ก็มาได้ยินว่าเขาโดนยุติการทำงาน

แล้วก็ม่รู้ข่าวร้ายว่าพี่ที่ทำงานที่เราสนิทคนที่สอง ก็เริ่มโดนอีกคนแล้วค่ะ

ตอนนี้เราเริ่มเครียด นี่ขนาดยังไม่ถึง 10 คนเรายังจิตตก ส่วนตัวเราไม่ได้กลัวตัวเองโดน แต่กลัวไม่มีเพื่อนร่วมงานที่สนิทกันอยู่ด้วยอีกต่อไป TT และก็สงสารคนอื่นๆอีกที่ต้องโดนต่อจากนี้

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่