ช่วยหน่อยต่ะ โจทย์เกี่ยวกับเวกเตอร์ข้อนี้หนูทำไมได้อะค่ะ

กระทู้คำถาม
42. ให้ABCD เป็นรูปสี่เหลี่ยมด้านขนาน ให้ P เป็นจุดตัดของเส้นทแยงมุมทั้งสอง และให้ Q เป็นจุดบนด้าน AB
ซึ่งทําให้ AQ : BQ = 2 : 3 ถ้า u =  เวกเตอร์ AB,  v = เวกเตอร์ AD, ∥u∥ = 2, ∥v∥ = 1 และมุมระหว่าง u และ v เท่ากับ 60◦ แล้ว จงหา เวกเตอร์ PQ . เวกเตอร์ CQ    อันนี้หนูทำเองไปหลายข้อแล้วค่ะ แต่ข้อนี้ทำไมได้จริงๆอะค่ะ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่