มีปัญหากับการนอน แก้ที่แฟน หรือแก้ที่เรา

ถามค่ะ !!!!
อยู่กับแฟน แฟนเป็นคนนอนดึก-ดึกมาก ตี3-4
ส่วนเรา นอนไวบ้าง ดึกบ้าง แต่ต้องตื่นเช้าทำงานทุกวัน 
แล้วเป็นคนตื่นง่าย นอนยาก 
กว่าจะหลับได้ต้องบิ้วกันเป็นชั่วโมง 
แล้วพอได้ยินเสียง เช่น เปิดประตูห้องน้ำ ขยับเก้าอี้ เราก็จะตื่น 
พอตื่นก็จะต้องบิ้วตัวเองให้หลับต่อ ก็ใช้เวลาประมาณนึง 
พอสะดุ้งตื่นที เป็นทีต้องหงุดหงิด แบบว่า เบาๆหน่อย 
แฟนก็หงุดหงิดใส่ประมาณว่า ทำไรไม่ได้เลย ทำไรก็ตื่น 
แล้วก็ตื่นไปทำงานกันแบบง่วงๆ มันไม่สดชื่นเลย 
และด้วยความที่พื้นที่ห้องมันจำกัด (คอนโดห้องสตูดิโอ) 
เลยทำให้ไม่สามารถแยกกันอยู่คนละโซนได้ 
และด้วยสภาพเศรษฐกิจตอนนี้ก็ไม่สามารถย้ายห้องได้ 

เข้าคำถาม !!!
1. มีวิธีไหนที่จะช่วยทำให้อยู่ร่วมกันได้บ้างคะ 
2. แล้วหลับๆตื่นๆบ่อยๆ ส่งผลต่อร่างกายด้านไหนบ้าง 
3. จริงๆแล้วมนุษย์เราจำเป็นต้องนอนยาวตลอดคืนไหม 
4. ควรแก้ที่เราหรือแก้ที่แฟนดีคะ 
5. กินยานอนหลับเลยดีไหม
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
ลองใส่ที่อุดหูดูกันเสียงรบกวนดูค่ะ
เลือกรุ่นใส่นอน จะไม่แข็งเกิน เวลานอนจะไม่เจ็บหู
แรก ๆ อาจจะไม่ชิน  แต่ลองดูเถอะค่ะ
เราใส่มาหลายปีแล้ว เพราะมีปัญหาแบบนี้เหมือนกัน
ตอนนี้นอนสบายขึ้นมากนะคะ
แสดงความคิดเห็น