ขอถามนักเรียนไทยในอังกฤษที่หลับมาไทยช่วงโควิด ควรกลับไปอังกฤษตอนนี้มั้ยครับ

ผมกลับไทยมาเดือนมีนาคมที่ผ่านมา
ปีนี้จะขึ้นปีสุดท้ายของปริญญาตรี ทีนี้เห็นข่าวที่คนไทยจะเข้าอังกฤษได้โดยยกเว้นการกักตัว

แต่ว่าช่วงที่ผ่านมา ทางมหาลัยประกาศไว้ว่าจะจัดการเรียนการสอนส่วนใหญ่เป็น Online กับ face-to-face ไม่เกิน 6 คนต่อคลาส

เท่าที่ประเมินดู ผมจะได้เรียน lectures online 6 ชม.ต่อวีค (10 วีค) + เรียนแบบ face to face อย่างมากที่สุด 15 ชม.ตลอดทั้งเทอมนี้
เลยได้ดำเนินการยกเลิกหอพักไปหมดแล้ว ทั้งตั๋วเครื่องบินก็ถูกยกเลิกจากการยกเลิกไฟลท์ (จนป่านนี้ยังไม่ได้เงินคืนเลย) 

วันนี้เห็นเพื่อนแชร์โพสต์เกี่ยวกับ travel corridor เลย เริ่มคิดว่าควรจัชะกลับมั้ย แต่ถ้าความเห็นตัวเองคือไม่อยากกลับครับ เพราะ

1.ตั๋วเครื่องบินหายากและแพงมาก
2.ไม่รู้ว่าจองไปแล้วกฎจะเปลี่ยนอีกมั้ย (Travel corridor)
3.ต้องหาที่พักใหม่ จัดข้าวของใหม่
4.ค่าใช้จ่ายสูงมาก 
5.กลับไปเพื่อไปนั่งเรียนออนไลน์ (ไม่เมคเซ้นส์สุดๆเลยครับ)
6.ไปแล้วละกลับไทยอีกได้ยากมากๆ
7.ที่นู่นยังระบาดอยู่มาก ทั้งการจัดการก็แย่ เสี่ยงมาก

อยากฟังความเห็นเพื่อนๆนักเรียนในอังกฤษครับ ว่าจะกลับกันมั้ย ถ้ากลับมีเหตุผลประมาณไหนกันบ้างครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่