เรื่อง Max Heart Rate กับการวิ่งของผมครับ

ผมอายุ 34 ปี ซึ่งถ้าคิด MHRง่ายๆเลย ก็ เอา 220-34=186 
วันนี้ผมออกกำลังกายด้วยการวิ่ง เป็นระยะทาง 12 กิโลเมตร โดยใช้แอปเปิ้ลวอชซีรี่4 
ผมลองวิ่งในความเร็วเรื่อยๆไม่ฝืน วิ่งในความเร็วที่เราไม่รู้สึกเหนื่อยอะไรมากมาย แบบไปได้เรื่อยๆ ยังหายโดยหายใจได้ปกติไม่ต้องเร่งไม่ต้องอ้าปาก 
ผมก็วิ่งอยู่ราว 8.30-8.40 นาที ต่อกิโลเมตร ซึ่งแน่นอนช้าเป็นเต่า 
แต่อัตราเต้นหัวใจเฉลี่ยจากเครื่องวัดอยู่ที่ ประมาณ160 โซน4 ตามตาราง ซึ่งมันก็ราวๆ 85% ของ MHR ซึ่งผมว่ามันสูงมาก
คำถามคือ โซน4ของผม ทำไมผมไม่รู้สึกว่ามันเหนื่อยเลยครับ เครื่องวัดมันตรงมั้ยครับ แล้ว MHR ของเรา186จริงเหรอครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่