หมาเยี่ยวใส่สังกะสี

กระทู้คำถาม
ผมต้องออกตัวเลยนะครับว่า ภาษาไทยผมไม่ค่อยคล่อง

เมื่อวันก่อนไปร้องคาราโอแกะ กับเพื่อนมาฮะ เพื่อนก็บอกว่าเสียงหมาเยี่ยวใส่ สังกะสีเพราะกว่า ไอ้เราก็ขึ้นเลยครับ
อย่างแรกนะฮะ คำว่าหมาไม่สุภาพ เราควรเรียกคุณน้องเค้าว่า สุนัข

แต่ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเสียงหมาเยี่ยวใส่สังกะสี มันไม่เพราะอย่างไร
ใครเคยได้ยินเสียงหมาเยี่ยวใส่ สังกะสีบ้าง ถ้าเคยมันเป็นอย่างไร
ถ้าว่างก็ช่วย วัดให้หน่อย ว่ากี่ เดซิเบล เป็นเสียงทุ่ม แหลม สูงต่ำ 
ถ้าให้ดีขอหลักฐานด้วย ถ้าเป็นงานวิจัยก็คงดี

ขอบคุณมากเลยครับ ที่ช่วยไขข้อสงสัย
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่