คุณจะทำงานกับเพื่อนร่วมงานที่ มองว่าตัวเองถูกเอาเปรียบตลอดเวลา ได้อย่างไร

สวัสดีครับเพื่อนๆ ผมทำงานบริษัทที่มีพนักงาน 2000+ เป็นออฟฟิต ซึ่งในแผนกของผมมีพนักงาน 20 กว่าคน หน.ผมจะบอกเสมอว่าอยากให้อยู่แบบครอบครัว หนักนิดเบาหน่อยก็ให้ผ่านๆไป HR ให้ดูแลกันเอง เลยไม่มีการรูดบัตรเข้าออกงาน แบบว่ามาทำงานด้วยใจ 60% ของแผนก อายุ 40+ ที่เหลือ 28-40 
                มันมีพี่ผู้ชายคนนึง อายุ40กว่า ส่วนงานแกต้องออกไปรับเอกสารข้างนอก คล้ายๆ Massenger แกย้ายมาจากแผนกอื่น 10กว่าปี เนื่องจากวุฒิ ม.6 หน. Promote ได้สุดคือ Supervisor เวลาแกทำงานมักจะเปรียบเทียบตัวเองกับคนอื่นเสมอ ว่าแกทำงานหนักแต่คนอื่นทำงานสบาย บางคนมาสาย หน.ก็มองว่า เอาน่า แค่ไม่กี่นาที ผ่านๆไป แต่แกก็จะคอยปั่นเพื่อนร่วมงานว่า เด็ก หน. บ้าง ไม่เท่าเทียมกันบ้าง (อ่อ ลืมบอก เมียแกเป็น Manager ที่แผนกนี้ แต่อีกส่วนงาน ที่นี่มี Manager 5 คน) บางทีก็ทำหน้าบึ้งตึงตลอดเวลา คือพยายามทำให้ที่ทำงานมันมืดมน ยิ่งถ้ามีคนทำผิด แกจะคอยทับถมคนอื่น ส่วนทีแกทำผิดนี่เงียบบบ ผมมาที่นี่ได้3ปี ในตำแหน่งเดียวกัน คือผมจบ โท มา(อายุ32) แต่งานผมเกี่ยวกับการวางกลยุทธ์ แกก็คอยแขวะ คอยเปรียบเทียบงานแกว่า แกก็ทำได้เหมือนกัน แรกๆผมก็ไม่คิดอะไร หลังๆเริ่มเบื่อละ เคยถามพี่คนอื่นก็บอกว่าแกเป็นแบบนี้แหละ หน.ใหญ่ก็บอกให้เราพยายามปรับ เพราะแกอายุเยอะ เปลี่ยนยาก
                ถ้าเพื่อนๆเป็นผม จะทนทำงานไป หรือทำอย่างไรได้บ้างครับ ขอคำปรึกษาเวลาเจอคนแบบนี้ครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่