ต้องการแจ้งความคดีพรากผู้เยาว์กับแฟนของลูกสาวค่ะ สามารถทำได้มั้ยคะ

ลูกสาวดิฉันอายุ12ย่าง13ปี เพิ่งขึ้นม.1 คบหากับแฟนหนุ่มอายุ21 ต้องบอกก่อนคะว่าดิฉันไม่ได้อยู่กับลูกไปทำงานที่อื่น แต่ก็กลับไปหาเค้าบ่อยมาก. ลูกสาวอยู่กับยายคะ เขาดื้อมาก และติดมือถือ. มีการแสดงพฤติกรรมก้าวร้าวกับคนรอบข้าง เมื่อ2อาทิตย์ก่อนเค้าโดดเรียน. พอถามก็บอกว่าไปทำงานกลุ่ม  แต่ดิฉันให้หลานแชทถามเพื่อน ปรากฎว่าพวกเค้าอยู่รีสอร์ทซึ่งลูกสาวดิฉันอยู่ในห้องกับแฟน เพื่อนเค้าพิมพ์ตอบมาแบบนั้น ลูกสาวติดแฟนมากคุยโทรศัพท์กันเกือบเช้าไปร.ร.ไม่ไหว  ยายว่าก็เถียงและแสดงความก้าวร้าวใส่ ตอนแรกที่ยอมให้คบเพราะอยากให้อยู่ในสายตาพูดกับลูกว่าคุยกันได้แต่อย่าไปนัดเจอหรือทำอะไรเกินเลยเพราะหนูยั แต่เมื่อดิฉันดิฉันได้รู้เรื่องนี้แล้วรับไม่ได้คะ อยากแจ้งความจับฝ่ายชาย เพื่อให้รู้ว่าเราเอาจริง เพราะเมื่ออาทิตย์ที่แล้วแอบส่องในติ้กต้อกลูก เห็นลูกใส่ชุดนอนแต่ไม่ได้อยู่ที่บ้าน แอบสงสัยว่ามีการลักลอบแอบไปหากันตอนกลางคืน แล้วพากันไปที่บ้านฝ่ายชาย  เพิ่งตั้งกระทู้ครั้งแรกนะคะ ไม่รู้ว่าทำถูกมั้ย อยากได้ลูกคืนคะ ไม่อยากปล่อยไว้แบบนี้  ขอึำแนะนำด้วยนะคะ ปล.เราแคปหลักฐานรูปที่เค้าถ่ายกันอย่างใกล้ชิดไว้ และมีเพื่อนของลูกสาวเป็นพยานเรื่องที่รีสอร์ทคะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
ฟ้องได้ครับ และแนะนำฟ้องพรากผู้เยาว์กับแฟนลูกทุกคนให้ผู้ชายคนอื่นไม่กล้ายุ่ง

และพาลูกสาวไปฝังยาคุมป้องกันไว้

พออายุซัก 20+ วุฒิภาวะโตขึ้นเริ่มคิดได้ และตอนนั้นไม่มีลูกเป็นภาระ น้องจะมีโอกาสกลับมาเลือกชีวิตที่เหมาะสมได้ครับ
ความคิดเห็นที่ 16
ถ้าเป็นผมจะเลือกนั่งคุยแบบผู้ใหญ่ครับ ว่าลูกอยากได้อะไร อยากเรียนหรือไม่อยากเรียน อยากมีสามีหรือปล่าว
ถ้าเลือกไม่เรียนเลือกมีสามี ถามฝ่ายชายจะยอมแต่งไหม ถ้ายอมแต่งยอมเลี้ยง ผมยอมนะ ชีวิตเขา เขาเลือกเอง
ถ้าเลือกเรียนด้วยมีแฟนด้วย โอเค แต่ข้อแม้ห้ามโดดเรียน เกรดห้ามตก บอกผู้ชายเอาเข้าบ้าน บอกให้ดูแลให้ดี อย่าให้เรียนเสีย
มีกฎขึ้นมาเช่นเวลากลับบ้าน ห้ามค้าง มีการลงโทษถ้าผิดกฎ ขออย่าโกหก พามาบ้านในสายตาดีกว่า
เลี้ยงลูกวัยรุ่นต้องปล่อยแล้วดึง ดึงอย่างเดียวจะดิ้นหนีครับ
ความคิดเห็นที่ 57
ไม่เกี่ยวกับคำถามนะคะ
แต่เราอยากให้คุณแม่เปลี่ยนรูปโปรไฟล์ค่ะ

เราไม่รู้จักคุณแม่นะคะ แต่ถ้าคนรู้จักมาเห็นก็จะรู้เลยว่าลูกคุณคือใคร
ถ้ามีใครเอาไปแชร์ในน้องเห็น สถานการณ์จะยิ่งแย่รึเปล่าคะ
แล้วอะไรที่โพสต์ใน Internet มันจะอยู่ไปตลอดกาล สำหรับเรื่องที่ละเอียดอ่อน ถ้าเป็นเราจะพยายามไม่ทิ้งร่องรอย

เราอาจจะคิดมากไปก็ได้ แต่อยากให้ลองเอาไปคิดดูนะคะ
ความคิดเห็นที่ 13
เราว่าคุณแม่พาน้องไปฝังยาคุมดีก่อนดีกว่าค่ะ ดูทรงแล้วไม่ได้จะอะไรนะคะ
คือมีน้องก่อนวัยอันควรแน่นอน เด็กไม่ฟังคุณแม่ เพราะไม่ได้ใกล้ชิด ไม่ได้ผูกพัน
ตอนนี้น้องหลงผชหนักมาก ถึงขู่ฆ่าตัวตาย ต่อให้เลิกกับผชคนนี้ ก็มีคนอื่นแน่ๆ

เราไม่รู้เพราะอะไรคุณถึงให้น้องมาอยู่กับยาย คุณบอกว่ามาหาลูกบ่อยครั้ง แต่มันคนละอารมณ์
กับเด็กที่มีแม่อยู่ตลอดเวลา น้องก้าวร้าว น้องเถียง น้องไม่เคารพใครเลย แม้แต่คุณแม่ ตอนนี้ค่อยๆแก้
ไขปัญหาไปที่ละจุดก่อนค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่