อยากจะทำธุรกิจรับตักหญ้า ตัดแต่งกิ่งไม้ ควรจะเริ่มอย่างไรดีรบกวนปรึกษาด้วยครับ

สวัสดีครับ ตัวผมเองมีความสนใจที่มองหาอาชีพเสริม ซึ่งตัวผมเองก็มองว่า สิ่งที่ผมถนัดและชอบก็คือเกี่ยวกับงานตัดหญ้า ต้ดแต่งต้นไม้ปลูกต้นไม้ครับ ซึ่งผมก็ทำเป็นประจำที่บ้านตัวเองอยู่แล้วครับ โดยผมจะใช้รถตัดหญ้า และก็เครื่องเล็มขอบสนาม รวมถึงเครื่องมือตัดแต่งต้นไม้แบบไฟฟ้าครับ ผมเลยสนใจอยากจะลองทำเป็นอาชีพเสริมหรือธุรกิจเล็กๆดูครับ แต่ผมติดปัญหาตรงที่ว่า

1. ผมไม่รู้จะเริ่มอย่างไร เท่าที่คิดคือ ก็หาลูกค้าในหมู่บ้านตนเองใกล้เคียง 
                        2. ผมอยากมีแรงงานเข้ามาช่วย 1-2 คนเพราะผมทำคนเดียวคงใช้เวลานานและไม่ไหวครับ
                        3. แรงงานผมไม่รู้จะหาได้จากที่ไหน อีกอย่างงานก็ไม่ใช่ประจำไม่มีแน่นอนด้วยครับ 
                        4. ไม่รู้จะสามารถพัฒนาเป็นธุรกิจตัวเองได้ไหมครับ ที่คิดๆได้ ก็คิดว่าอันนี้เป็นสิ่งที่เราถนัดและชอบอยู่แล้วครับ
                        5. รถกะบะจำเป็นต้องมีไหมครับ 

ขอรบกวนปรึกษาทุกๆคนด้วยครับ ช่วยชี้แนะหน่อย

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่