ผู้หญิงที่แฟน/สามีเสียชีวิตขณะตั้งท้อง ควรจะมีสิทธิ์ทำแท้งไหมครับ

สงสัยครับว่า การที่เด็กคนนึงเกิดมา โดยที่ไม่มีพ่อนั้น ถือเป็นเรื่องใหญ่ไหมครับ แล้วเราควรจะทำอย่างไร (โดยไม่ได้มองเรื่องเงินทองนะครับ หากฐานะของแม่คนเดียวเพียงพอกับการเลี้ยงดูลูกได้) ก็เลยสงสัยว่าควรมีสิทธิ์ทำแท้งหรือไม่ ระหว่าง
1. ควร เพราะสงสารลูก ที่เกิดมาก็ไม่มีพ่ออย่างที่คนอื่นมี เวลาเขาเห็นคนอื่นมีพ่อ น่าจะเศร้าใจ
2. ไม่ควร เพราะลูกไม่ได้มีพ่อตั้งแต่แรก ลูกจึงไม่น่ารู้สึกว่าขาดอะไรไป หากแม่เลี้ยงขึ้นมาดี ก็ไม่มีอะไรต้องกังวล
3. ไม่ควร เพราะถึงแม้จะเศร้าที่รู้สึกขาดพ่อ แต่การได้เกิดมาเป็นมนุษย์นั้นยากและถือเป็นบุญของลูกแล้ว ควรให้เขาได้เกิดมา
4. อื่นๆ

ขอบคุณครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
ผู้หญิงควรมีสิทธิเลือกที่จะยุติการตั้งครรภ์หรือไม่เพราะเป็นคนอุ้มท้องไม่ว่าจะเหตุผลไหนๆก็ตามอยู่แล้วค่ะ

แต่ถ้ามองแค่เรื่องมีพ่อไม่มีพ่อ...เอ่อ เราว่าการมีพ่อไม่ได้สำคัญขนาดนั้น คือเด็กไม่จำเป็นต้องมี ‘พ่อ’ ‘แม่’ เท่านั้น ขอแค่ผู้ใหญ่ที่รักและเมตตาอุ้มชูเลี้ยงดูเค้าจริงๆอย่างน้อยหนึ่งคน จะแม่ ยาย ป้า น้า อา พ่อ ฯลฯ ใครก็ได้ คนเราไม่ได้มีครอบครัวอบอุ่นแค่เพราะมีคนให้ได้เรียกว่าพ่อว่าแม่อยู่แล้ว เพราะงั้นจะเอามาบอกว่าเพราะเด็กจะเกิดมาไม่มีพ่อเลยทำแท้งได้มันดูไม่ค่อยเมคเซนส์สำหรับเรานะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่