หลังพักขาจากเอ็นอักเสบ ออกกำลังกายแบบไหนได้บ้างคะ

คือเส้นเอ็นตรงข้อเท้าขวาอักเสบค่ะ หมอให้พัก 3-4 วัน ให้ยามาทาแล้วก็ยากินมาด้วย แต่ว่าเราพักมาประมาณเกือบอาทิตย์แล้ว รู้สึกอาการดีขึ้น แต่อยากรู้ว่าถ้าพักจนรู้สึกว่าหายดีแล้ว สามารถออกกำลังกายหนักๆ เช่น ต่อยมวย โยคะ หรือการกระโดดแบบถี่ๆ ได้เลยไหมคะ เช่นพวก hiit tabata หรือต้องพักเป็นเดือนๆเลยถึงกลับไปเล่นได้ แล้วถ้าเรายังออกกำลังกายแบบพวกมวย hiit tabata ไม่ได้ สามารถเล่นเป็น low impact ได้ไหมคะ เพราะว่าออกกำลังกายส่วนใหญ่มันก็ต้องใช้ขาอยู่แล้ว low impact มันแค่ลดการกระแทก แต่ก็ยังใช้ข้อเท้าอยู่ แต่จะให้เล่นแค่ upper body กับ ท้อง ไม่เล่นขามันก็.... 😢

เราอยากต่อยมวยกับ tabata แล้วค่ะ เลยมาถามดู แต่ถ้ามันทำให้ขาแย่ลงเราจะได้พักสักพักนึง พอดีลืมถามหมอตอนไปหามาว่าสามารถออกกำลังกายแบบนั้นได้เลยไหมถ้ารู้สึกว่าพักจนหายแล้ว แต่หมอบอก 3-4 วันเองให้พักขา
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่