เมื่อรับเชื้อ hiv เข้าสู่ระยะแสดงอาการเริ่มต้น สามารถตรวจเจอเชื้อหรือไม่

สวัสดีครับทุกคนน...
   จากหัวข้อกระทู้นะครับ ผมมีความสงสัยเกี่ยวกับการตรวจพบเชื้อ HIV ครับ สมมตินะครับ ว่าเรารับเชื้อมาแล้ว แล้วเกิดการแสดงอาการที่ร่างกายตอบสนองต่อเชื้อไวรัส เช่น การมีไข้ การมีผื่นแดง การปวดเมื่อยร่างกาย หรือการท้องเสีย เป็นต้น เมื่อร่างกายแสดงอาการเหล่านี้ เมื่อเราไปตรวจด้วยวิธี Anti-HIV จะสามารถตรวจเชื้อพบเลยไหมครับ 
   เนื่องจาก ผมมีความเสี่ยง(ไม่ป้องกัน)มาครับ (ต้องออกตัวก่อนนะครับว่าผมเป็นฝ่ายรุก) และไปตรวจหลังเสี่ยงประมาณ 2 วัน ผลตรวจเป็น ปกติครับ หมอจึงนัดตรวจอีกที 1 เเดือนถัดมา แต่หลังจากที่ตรวจประมาณ 1-2 วัน ผมรู้สึกว่า ปวดเมื่อยล้า ตามแขนขาต้นคอ ตามข้อต่างๆ รู้สึกแน่นท้องเสียดท้องจะถ่ายก็ไไม่ถ่าย อีกทั้งล่าสุด ครบ1อาทิตย์ของการเสี่ยง ผมรู้สึกมีจุดแดงๆ ที่มือ ไม่รู้ว่าผมคิดมากไปหรือเปล่า และมีจุดแดงๆ ดำๆ ขึ้นตามตัวครับ และอาการปวดเมื่อยตามแขนขาและต้นคอยังอยู่ ในตอนกลางคืนอยู่ในห้องแอร์รู้สึกเหมือนเเป็นไข้อ่อนๆ 
   ผมเลยสงสัยว่า ถ้าอาการออกเช่นนี้แล้ว ไปตรวจHIV ด้วยวิธี Anti-hiv จะสามารถตรวจพบหรือไม่ครับ ขอความรู้ความคิดเห็นของทุก ๆ คนด้วยนะครับ....
ขอบคุณครับ😔
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่