ทานยากสเตียรอยด์มีอันตรายหรือไม่?

ดิฉันมีคำถามค่ะ พอดีว่าเเม่ของดิฉันท่านป่วยเป็นโรคใบหน้าเบี้ยวซึ่งหมอบอกว่าน่าจะเกี่ยวกับเส้นสมองเส้นที่7 ป่วยมาซัก2-3อาทิตได้เเล้วค่ะเเละตอนนี้อาการก็เริ่มดีขึ้นซึ่งหมอให้การรักษาด้วยกายภาพบำบัดด้วยการกระตุ้นไฟฟ้า+รับประทานยาสเตียรอยด์ด้วยค่ะ ซึ่งท่านทาน3เวลา ครั้งละ4เม็ดค่ะ เเละตอนนี้หมอก็ปรับยาให้เหลือ1เม็ดเเล้วค่ะ เเต่ช่วงที่ท่านทานยาท่านมีอาการแปลกๆค่ะ มีรอยช้ำเป็นจ้ำสีม่วง เเละลิ้นของท่านเป็นแผล คอก็ชมค่ะ ขับถ่ายก็ไม่ค่อยออก รับประทานอะไรไม่ค่อยได้ด้วยค่ะกินเเล้วก็ขมไปหมด ร่างกายก็อ่อนเเรงค่ะ อ้อ อีกอย่างนึงค่ะท่านเป็นเบาหวานเเละรับประทานยาอยู่ด้วยค่ะ เเต่ตอนที่ท่านรับปรพทานยาเบาหวานท่านก็ไม่ได้มีอาการอะไรนะคะ เเต่พอมารับประทานยาตัวนี้ท่านก็มีอาการดั่งกล่าว
 จึงอยากสอบถามผู้รู้ค่ะ ว่าเกี่ยวกับยาตัวนี้ไหมที่กิน รบกวนผู้รู้ช่อยตอบหน่อยนะคะ เเละถ้ามีจริงๆเราควรปฎิบัติอย่างไรบ้างค่ะให้อาการเหล่านั้นลดลง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่