คณิตศาสตร์ ม.5 - จำนวนเชิงซ้อน / ผมคิดไม่ตรงกับเฉลย....ช่วยผมหน่อยครับ

ผมดู คลิป เฉลยแบบฝึกหัด เรื่อง จำนวนเชิงซ้อน อยู่ครับ
โจทย์ให้เขียน กราฟ  จากรูป สมการ
ข้อ 1   Real(Z)  < 2
วิธีคิด คือ รูปแบบ   Z = a+bi  และในที่นี้ (สมการ Real(Z)  < 2)  ก็ คือ a <2  และ  b = 0
แล้ว เขียนกราฟโดยให้ แกน X แทน a (จำนวนจริง๗   และ แกน Y แทน b (จำนวนจินตภาพ)

เฉลย........ตอน plot กราฟ ให้คิดทุก ค่า Y  ที่ X < 2 ( คือ พื้นที่ แรงเงาทั้งหมด

แต่ผมคิดว่า ในเมื่อตอนคิด ให้  b = 0  ดังนั้น รูปกราฟมันควรจะ เส้นตรง ที่ Y = 0 หรือเปล่าครับ ?

ถ้าผมคิดผิดอย่างไร  ช่วยอธิบายเพิ่มเติมให้หน่อยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่