เพื่อนๆนักวิ่ง หรือ ที่ชอบวิ่งบ่อบๆ เจอเหตุการณ์แบบนี้มั้ยคะ (ไม่ดราม่านะคะ)

สวัสดีค่ะ  เพื่อนๆนักวิ่ง เข้าเรื่องเลยนะคะ เราเป็นผู้หญิงสูง 170 หนัก 70
โดยปกติเราเพิ่งเริ่มวิ่งเพราะว่าเราจะลดน้ำหนักและออกกำลังกายแต่ช่วงหลังเรามาซ้อมวิ่งบ่อยขึ้นเพราะว่าอยากลงวิ่งมาราธอน เราก็ศึกษามาพอสมควรสำหรับการวิ่งให้ถูกวิธี เราก็พยายามวิ่งตามที่เราได้ดูมาเราไม่มีเทรนเนอร์หรือว่าอะไรเพราะว่าเราชอบแล้วเราก็ไม่ได้มีกลุ่มวิ่งหรือชมรมอะไรด้วย พอดีวันนี้มันมีเหตุการณ์แบบนี้ค่ะ

มีลุงคนนึงที่มาวิ่งในสนามกีฬาจังหวัดแห่งหนึ่ง ที่เราไปซ้อมวิ่งเป็นประจำ เราวิ่งอยู่แล้วลุงคนนั้นก็มาทักเราว่าเราวิ่งผิดวิธี 

ลุง : หนูวิ่งครบหรือยัง (ดักข้างหน้าเรา แล้วตะโกนกลางลู่วิ่ง)
เรา : แอบงงนิดนึงไม่แน่ใจว่าเขาเรียกเราหรือว่าเรียกใครแต่สักพักนึงเขาก็เรียกเราแหละเราก็เลยบอกว่าอ๋อค่ะใกล้แล้วค่ะ
ลุง : เหนื่อยมั้ยเนี่ย รู้มั้ยว่า เราวิ่งไม่ถูกนะ !! (พูดเสียงดัง จนคนที่วิ่งอยู่หนมามอง)
เรา : อ๋อ ยังไงหรอคะ 
ลุง : หนูต้องทำตัวตรงๆ หนูวิ่งหลังงอแบบเนี่ย มันก็ลงน้ำหนัก แล้วมันก็เหนื่อยสิ!!
เรา : อ๋อค่ะ พอดีวันนี้ปวดหลังนิดหน่อยเลยเผลองอหลังค่ะ 
ลุง : ไม่ได้ !! หลังต้องตรงเป็นมุมฉาก !! 
เรา : อ่อค่ะ ขอบคุณมากค่ะ (แล้วเราก็วิ่งต่อแบบหน้าเจื่อนๆ) 

รอบๆตัวเรานั้นมีนักวิ่งที่เขากำลังซ้อมวิ่งอยู่แล้วคนที่อยู่กับลุงก็จะมีเพื่อนเขาที่เป็นลุงเหมือนกันเขาก็จะเหมือนมีเป็นชมรมเราไม่แน่ใจนะว่าเขาเป็นโค้ชหรือเปล่าเพราะว่าเสื้อที่เขาใส่เขียนว่ากรีฑาไทย คิดว่าน่าจะเป็นโค้ชแหละแต่เข้าใจค่ะว่าการที่เขาบอกเรานั้นเป็นความหวังดีอย่างหนึ่งอยากให้เราวิ่งถูกวิธี

แต่ค่ะแต่ วิธีการบอกของลุงนั้นคือดักหน้าเราวิ่งแล้วตะโกนบอกเสียงดังมากแล้วทำให้คนอื่นหันมามองทำให้เรากลายเป็นจุดสนใจเหมือนว่าเราวิ่งผิดวิธีคือเอาตรงๆนะคะเราก็อายเหมือนกันเพราะว่าจริงๆแล้วเราก็ไม่ได้เป็นนักวิ่งอะไรเราแค่เพิ่งเริ่มหัดวิ่งเราก็พยายามศึกษาแล้วก็พยายามวิ่งให้ถูกวิธีการหายใจเข้าออกและก็การลงเท้า บลาๆๆ 

คือจริงๆเราก็ไม่ได้คิดอะไรมากหรอกค่ะแต่รู้สึกเสีย Self เฉยๆ ที่มีคนมาตำหนิเราระหว่างเราวิ่งแล้วคนก็อยู่เยอะแยะมากมาย
แต่ก็เข้าใจนะคะเขาอาจจะเป็นโค้ชหรือเป็นอาจารย์สอนนักกีฬา เขาเห็นเขาคงต้องอยากจะให้เราทำทุกวิธีจริงๆแหละ
แต่วิธีการบอกของลุงนั้นมันค่อนข้างที่จะ ไม่ค่อยโอเคสำหรับเราเท่าไหร่  

เพื่อนๆมีตวามเห็นว่าไงคะ 

ปล. ไม่ดราม่าเนอะ อันนี้เราไม่ได้คิดมากนะคะ แค่รู้สึกเเสีย self ขาดความมั่นใจในการวิ่งไปเฉยๆเพราะว่าเราดูหลังงอ

มาพูดคุยแลกเปลี่ยนความเห็นกันค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่