🙏วัดบางปลา ⭕️ภาคจบ พาชมมณฑปรอยพระพุทธบาท และรอบๆวัด

🙏วัดบางปลา @ อ.บางเลน จ.นครปฐม
📸ถ่ายภาพเมื่อ ๑๒ สิงหาคม ๒๕๖๓
⭕️ภาคจบ พาชมมณฑปรอยพระพุทธบาท และรอบๆวัด
🙏เป็นมณฑปจตุรมุข มีประตู ๓ ด้าน ทางทิศเหนือ ทิศตะวันออก และ ทิศใต้ ครับ จากคำบอกเล่าว่าเป็นที่ประดิษฐานรอยพระพุทธบาท 📌ไม่ทราบแน่ชัดว่าสร้างในสมัยใดนอกจากที่ประตูจะมีเขียนพ.ศ. ๒๔๖๗ ไว้ครับ
📌ส่วนรอยพระพุทธบาทจำลอง ผมก็ไม่แน่ใจว่าไช่รอยที่อยู่ในวิหารทองหรือเปล่าครับ(พอดีวันที่ผมไปลืมถามพระในวัดครับ) เพราะอาคารนี้ปิดตายไม่ได้ใช้งานแล้วครับได้แต่เดินชมรอบๆดูความเก่าผุพังตามกาลเวลาครับ สภาพโดยรอบก๋ตามภาพผุพัง ยอกปรางค์ข้างบนก็หักไปแล้ว📌ศิลปะปูนปั้นหน้ามุข ๔ ด้าน ก็แตกหลุดไปตามภาพครับ ผ่านไปก็ลองแวะไปชมความเก่าแก่กันนะครับ 📌ผมก็ไม่ได้ถามใครที่นั่นมาว่าได้ขึ้นกับกรมศิลปากร หรือเปล่า?ไว้ถ้าไปอีกทีจะสืบมาให้ละเอียดกว่านี้ครับต้องขออภัยในข้อมูลหายากผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ❤️
-----------------------
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview