เปลี่ยนแบตเตอรี่ Galaxy Note9 ด้วยตัวเองได้ไหม ?

ผมใข้ Note9  Ram 8 Rom 512 เป็นเครื่องนอก (ซึ่งไม่มีสิทธิ์ใช้ประกันของศุนย์อยู่แล้ว) ได้สอบถามทางศูนย์ซัมซุงเรื่องอะไหล่และค่าใช้จ่าย รวมถึงค่าบริการเครื่องนอก รวมแล้วประมาณ 2,500 บาท  ซึ่งผมว่าเป็นราคาที่ค่อนข้างสูงไปนะ ผมเคยเปลี่ยน Note 3 เครื่องศูนย์หลังประกันหมด ก็แค่ 800 กว่าๆ 
แต่เรื่องราคาก็ไม่ใช่ปัญหาเท่าเรื่องของเวลาที่นานมาก เนื่องจากต้องรอสั่งแบตเตอรี่เข้ามา และให้เราทิ้งเครื่องไว้ ใช้เวลาประมาณ 7 วัน !!

คุณพระช่วย ศูนย์บริการซัมซุง ไม่มีอะไหล่แบตเตอรี่สต็อคในคลังเหรอครับ ? ต้องรอสั่งจากศูนย์ใหญ่เสมอ ? ใช้เวลา 7 วันเลยเหรอ ?  เกินไปไหม ?
ถ้าเป็นมือถือรุ่นถูกๆ หลักพัน หรือรุ่นเก่าตกรุ่น เราพอเข้าใจที่จะไม่มีอะไหล่เก็บ 
แต่นี่รุ่น Flagship เรือธงของค่ายเลยนะครับ ตอนซื้อช่วงออกใหม่ก็เกือบ 35,000 เลย ทำไม Service แย่ขนาดนี้

แถมรออีก 7 วัน   ราคาค่าบริการเครื่องนอกก็คิดแพง และไม่รับผิดชอบความเสียหายที่อาจเกิดขึ้นด้วยเพราะเป็นเครื่องนอก เลขโมเดลไม่เหมือนกัน แบตอาจเข้ากันไม่ได้ (เกี่ยวกันด้วยเหรอ ?)

ถ้าเป็นแบบนี้ผมว่าผมเปลี่ยนเองก็คงจะไม่ต่างอะไรกัน อย่างน้อยถ้าจะพังก็พังด้วยมือตัวเอง ดีกว่าไปจ่ายค่าจ้างให้คนอื่นทำพัง

ผมเลยอยากถามท่านที่รู้ข้อมูลว่าเราต้องใช้เครื่องมืออะไรบ้าง มันต้องระมัดระวังเรื่องอะไร ในขั้นตอนไหนเป็นพิเศษบ่าง
แล้วแบตเตอรี่ที่ขายใน Shopee Lazada ที่เป็นของเทียบศุนย์เกรด A มันพอจะใช้กันได้ไหม (แบบที่ดีสุดในท้องตลาด)
มันจะมีผลเสียกับเครื่องหรือไม่  การจ่ายไฟ ระบบเซฟจะเป็นปกติไหมครับ ? ระบบกันน้ำจะเสียไปถาวรเมื่อแกะเครื่องหรือเปล่า ?

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับผม

แนบภาพอุปกรณ์สำหรับช่างซ่อมมือถือ กับภาพแบตเตอร์รี่ Note9 ใน Shopee มา แบบนี้พอได้ไหมคับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่