สอบบรรจุได้แต่ไม่ไปจะถูกตัดออกจากบัญชีไหม

สอบถามผู้รู้หรือผู้มีประสบการณ์เกี่ยวกับระเบียบการบรรจุข้าราชการครับ
ผมเป็นข้าราชการประเภททั่วไป ของกระทรวงสาธารณสุขอยู่แล้ว 
ผมสอบบรรจุและกำลังจะได้สอบสัมภาษณ์ในตำแหน่งประเภทวิชาการของอีกกรม
และความตั้งใจของผมคือ จะขอใช้บัญชีเพื่อขึ้นตำแหน่งเป็นประเภทวิชาการในกรมเดิมครับ
แต่ตำแหน่งที่ผมกำลังจะสอบสัมภาษณ์เพื่อขึ้นบัญชีตอนนี้ มีผู้สอบผ่านเพียง 6 คนและจะเรียกบรรจุครั้งแรกเลย 2 ตำแหน่ง ซึ่งคนสอบผ่านได้ค่อนข้างน้อยครับ 

คำถามคือ
1.ถ้าบังเอิญผมสอบติดลำดับที่ 1 - 2 ถ้าผมไม่ไปบรรจุตามที่ถูกเรียก ชื่อผมจะถูกตัดออกจากบัญชีหรือไม่ครับ เพราะความประสงค์จริงๆของผมคือ ขอแค่ใช้บัญชีเพื่อขึ้นตำแหน่งในกระทรวงเท่านั้นครับ 
2.จากข้อ 1 ถ้าผมไม่ไปแล้วจะถูกตัดชื่อออกจากบัญชี ผมมีวิธีไหนได้บ้างครับ ที่จะขอเอาบัญชีมาใช้กับหน่วยงานที่ผมทำงานอยู่ ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยครับ

ป.ล.
ตำแหน่งที่ทำงานปัจจุบันกับจ๊อบงานไม่ตรงกันครับ จ๊อบงานที่ทำอยู่เป็นจ๊อบงานที่ตรงกับตำแหน่งที่สอบได้ครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่